

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA AMALI

MUHUTASARI WA ELIMU YA MSINGI

SOMO LA DINI

DARASA LA I – III

2022

© TEZ, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali, 2022

Toleo la Kwanza 2022

Imesanifiwa na kuandaliwa na:

Taasisi ya Elimu ya Zanzibar (TEZ)

S.L.P 840,

Mazizini, Zanzibar

Barua Pepe: info@zie.go.tz

Tovuti: www.zie.go.tz

Simu: +255-24-2230193

ISBN: 978-9912-754-31-7

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kuiga, kunakili, kutafsiri, kupiga chapa au kurudufu nyaraka hii kwa namna yoyote ile bila ya idhini ya Taasisi ya Elimu ya Zanzibar.

YALIYOMO

DIBAJI.....	iv
SHUKURANI.....	v
YALIYOMO.....	iii
1.0 UTANGULIZI.....	vi
1.1 Falsafa ya Elimu Zanzibar.....	vi
1.2 Madhumuni ya Elimu Zanzibar.....	vi
1.3 Malengo ya Elimu ya Msingi.....	vii
1.4 Sababu za Kupitia Mtaala wa Msingi.....	viii
1.5 Umuhimu wa Somo la Dini ya Kiislamu.....	viii
1.6 Matokeo ya Jumla ya Kujifunza Somo la Dini ya Kiislamu.....	viii
2.0 MUUNDO WA MUHUTASARI.....	viii
2.1 Kurasa za Awali.....	ix
2.2 Jaduweli la Ujifunzaji.....	ix
2.2.1 Mada.....	ix
2.2.2 Matokeo Mahususi ya kujifunza.....	ix
2.2.3 Mbinu za Kujifunzia.....	ix
2.2.4 Nyenzo za kujifunzia.....	ix
2.2.5 Upimaji.....	x
2.2.6 Vipindi.....	x
2.3 Mawanda na Mtiririko.....	x
DARASA LA KWANZA.....	1
Matokeo ya Jumla ya Kujifunza Darasa la Kwanza.....	2
DARASA LA PILI.....	13
Matokeo ya Jumla ya Kujifunza ya Darasa la Pili.....	14
DARASA LA TATU.....	27
Matokeo ya Jumla ya Kujifunza Darasa la Tatu.....	28

DIBAJI

Muhutatasi wa somo la Dini ya Kiislamu wa darasa la I – III wa mwaka 2022, unatokana na mabadiliko makubwa ya kielimu yaliyofanywa na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali (WEMA) ambayo yamehusisha kazi ya upitiaji wa Mtaala wa Elimu ya Maandalizi na Msingi ulioandikwa mwaka 2019. Madhumuni ya kupitia mtaala huo ni kuufanya uendane na maendeleo ya sayansi na teknolojia, ushindani wa soko la ajira pamoja na mabadiliko ya kiuchumi ulimwenguni kama inavyoelezwa katika nyaraka mbalimbali za Serikali ikiwemo Sera ya Elimu ya Zanzibar.

Kutokana na mabadiliko ya mfumo wa elimu Zanzibar yaliyopelekea kurejeshwa kwa darasa la saba ikiwa ni miongoni mwa uimarishaji wa elimu ya msingi, kwa sasa elimu ya msingi itakuwa ni miaka (7) badala ya miaka 6 ya awali. Kwa kuzingatia mabadiliko hayo, WEMA kupitia Taasisi ya Elimu ya Zanzibar (TEZ) imeandika muhutatasi wa somo la Dini ya Kiislamu ili kukidhi mahitaji ya taaluma hiyo. Kwa hivyo, Muhutatasi huu umekusanya mada za somo la Dini ya Kiislamu ambazo zinaendana na maudhui na muktadha wa somo hili. Kazi ya uandishi wa muhutatasi huu imejumuisha wadau mbalimbali wa elimu katika ngazi tafauti hususan elimu ya msingi. WEMA kupitia TEZ imehakikisha kuwa Muhutatasi umezingatia vyema maoni ya wadau hao, pamoja na mapitio ya machapisho mbalimbali kutoka nchi nyengine zinazofanana kijiografia, idadi ya wakaazi na mifumo ya elimu.

WEMA inatoa shukurani za dhati kwa wadau wote waliochangia kuanda Muhutatasi huu wa somo la Dini ya Kiislamu wa darasa la I-III wakiwemo; Wajumbe wa Bodi ya Ushauri ya Taasisi, Uongozi na Watendaji wote wa TEZ, Jopo la Wataalamu, Wakuza Mitaala, Walimu na Wastaafu mbalimbali wa WEMA walioshiriki katika matayarisho ya Muhutatasi huu hadi kukamilika kwake.

Ni matumaini ya WEMA kuwa, Muhutatasi huu utatumika kwa skuli zote za Zanzibar za serikali na binafsi pamoja na watekelezaji wengine katika ngazi ya Elimu ya Msingi.

Khamis A. Said.
Katibu Mkuu,
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali,
Zanzibar.

SHUKURANI

Taasisi ya Elimu ya Zanzibar inatoa shukurani za dhati kwa Mh. Leila Muhamed Mussa, Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Mh. Ali Abdulghulam Hussein, Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ndugu, Khamis Abdulla Said, Katibu Mkuu WEMA, Dkt. Mwanakhamis Adam Ameir Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar na Dkt. Abdullah Ismail Kanduru; Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya TEZ.

Shukurani za pekee ziwaendee wakuu wa divisheni wa TEZ, wafanyakazi wote wa TEZ na Wajumbe wa Bodi ambao walikuwa ni washiriki wa kazi ya utayarishaji wa Muhutasari huu. Pia, shukurani ziwaendee maafisa wa ngazi tafauti katika Wizara ya Elimu kwa kutumia muda wao na kutoa maoni kuhusu mambo yanayopaswa kuzingatiwa katika uandaaji wa Muhutasari huu. TEZ inawashukuru walimu wote, wazazi na wanafunzi kwa kushiriki katika kazi hii.

Aidha, TEZ inazishukuru taasisi mbalimbali kwa kuruhusu watendaji wao kufanya kazi kwa pamoja. Taasisi zenyewe ni Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar, Chuo Kikuu cha Abdurahman Al -Sumait Madrasa Early Childhood Programme Zanzibar na Mamlaka ya Mji Mkongwe, Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar, Mamlaka ya Udhhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevyu Zanzibar, Kitengo cha Elimu Mjumuisho na Stadi za Maisha, Hospitali ya Rufaa ya Mnazi Mmoja na Ofisi ya Mufti Mkuu Zanzibar. Taasisi nyengine ni Idara ya Mafunzo ya Ualimu, Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Elimu, Baraza la Mitihani la Zanzibar, Chuo cha Kiislamu, Idara ya Elimu ya Maandalizi na Msingi, Idara ya Elimu ya Sekondari, Jumuiya ya Skuli Binafsi na Taasisi nyengine zilizoshiriki katika kufanikisha upatikanaji wa Muhutasari wa Elimu ya Msingi.

Mwisho TEZ inatoa shukurani za dhati kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na washirika wa maendeleo hususan Global partnership of Education (GPE) kwa kutoa mchango wao wa hali na mali katika kukamilisha kazi hii.

Abdalla M. Mussa.
Mkurugenzi Mtendaji,
Taasisi ya Elimu ya Zanzibar,
Zanzibar.

UTANGULIZI

Muhutatasi wa somo la Dini ya Kiislamu umeandaliwa kwa wanafunzi wa Darasa la I – III kwa msingi chini ambao umechukua nafasi ya muhutatasi wa somo la Dini ya Kiislamu kwa ngazi ya msingi darasa la 1-IV wa mwaka 2009. Muhutatasi umejumuisha, falsafa ya elimu ya Zanzibar, Malengo na madhumuni ya Elimu Zanzibar, sababu za kupitiwa mtaala, umuhimu wa kujifunza somo la Dini ya Kiislamu. Pia muhutatasi umejumuisha matokeo ya jumla ya kujifunza somo la Dini, muundo wa muhutatasi, matokeo ya jumla ya kujifunza kwa kila darasa pamoja na jaduweli la muhutatasi.

1.1 Falsafa ya Elimu Zanzibar

Mfumo wa Mtaala wa Elimu ya Maandalizi na Msingi unakwenda sambamba na falsafa ya elimu ya Zanzibar, kwa kuzingatia mila na misingi ya mfumo wa elimu hiyo.

Falsafa ya elimu ya Zanzibar ni sawa na ile ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania ambayo imejikita katika falsafa ya Ujamaa na Kujitegemea. Falsafa hii, inajumuisha kujitosheleza, kujiamini, uendelevu, kuwa na stadi za maisha, kuthamini usawa, ujasiriamali, uvumbuzi, udadisi, ubunifu na uwezo wa kutathmini na kuchambua.

1.2 Madhumuni ya Elimu Zanzibar

Yafuatayo ndiyo madhumuni ya elimu Zanzibar:

1. Kukuza na kudumisha tabia na desturi bora za Wazanzibari na Watanzania ili kuimarisha umoja na utambulisho wao wa kiutamaduni.
2. Kuimarisha upatikanaji na matumizi sahihi ya aina mbalimbali za maarifa, ujuzi na mwelekeo kwa ajili ya kuendeleza kikamilifu utu na ubora wa maisha ya jamii.
3. Kuwezesha kila mwananchi kuelewa na kuheshimu misingi ya Katiba ya Zanzibar na ya Tanzania, Haki za Binadamu, wajibu na majukumu ya kiraia.
4. Kuendeleza na kuhimiza matumizi bora, uangalizi na utunzaji wa mazingira.
5. Kukuza utashi na heshima ya kufanya kazi za kuajiri na kuajiriwa pamoja na nidhamu kazini na utendaji kazi kwa kiwango cha juu cha ubora.
6. Kukuza na kudumisha misingi ya kuvumiliana, amani, upendo, haki, maelewano, haki za binadamu na uhuru, umoja wa kitaifa na kimataifa kama vinavyofafanuliwa katika mikataba ya kimataifa.

1.3 Malengo ya Elimu ya Msingi

Yafuatayo ni madhumuni na malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar:

1. Kuwezesha watoto wote wenye umri wa kwenda skuli kujenga na kudumisha misingi imara ya stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu, ubunifu na mawasiliano kwa lugha za Kiswahili, Kiingereza na lugha nyengine za kigeni.
2. Kuwezesha wanafunzi kuelewa matumizi ya sayansi na teknolojia na kutambua mchango wake katika maendeleo ya taifa lao na ulimwengu.
3. Kuweka, kuendeleza na kudumisha misingi imara ya stadi za kufikiri na udadisi ili kuelewa mazingira yao na mahusiano ya kijamii.
4. Kuwezesha wanafunzi kuelewa jinsi matukio yaliyopita yanavyoathiri matukio ya wakati uliopo na wakati ujao.
5. Kugundua vipaji vya kila mwanafunzi kuanzia umri mdogo ili kuvidumisha na kuviendeleza.
6. Kuweka misingi imara ya stadi za uchunguzi, fikra na ushirikiano katika kutatua matatizo yanayodumaza maendeleo binafsi ya wanafunzi ya jamii yao.
7. Kuwaandaa wanafunzi kujiunga na elimu ya sekondari.
8. Kuwezesha wanafunzi kukuza uwezo wao kiakili na utashi wa kujitafutia maarifa.
9. Kuwaozesha wanafunzi shughuli za uzalishaji mali na kukuza ari yao katika kutekeleza majukumu ya kijamii.
10. Kuwezesha wanafunzi kutambua na kuenzi umoja wa taifa lao pamoja na ushirikiano baina ya taifa lao na watu na mataifa mengine.
11. Kuwezesha wanafunzi kujenga maadili mema kiroho, kiutamaduni na kiitikadi ili kukuza uzalendo na kufahamu hali ya nchi yao kihistoria, kisiasa na kijamii.
12. Kukuza na kudumisha nidhamu binafsi ya wanafunzi, kuheshimu usawa wa kijinsia na kulinda afya zao na za watu wengine.
13. Kuwezesha wanafunzi kujenga tabia za umaridadi na unadhifu pamoja na matumizi bora ya muda wao wa mapumziko.
14. Kukuza upendo wa wanafunzi kwa mazingira wanamoishi pamoja na utashi.

1.4 Sababu za Kupitia Mtaala wa Msingi

Mnamo mwaka 2019 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilifanya mapitio ya Mtaala wa Elimu ya Maandalizi na Msingi. Madhumuni yalikuwa ni kuufanya mtaala uendane na maendeleo ya sayansi na teknolojia, ushindani wa soko la ajira pamoja na mabadiliko ya kiuchumi ulimwenguni. Kama inavyoelezwa katika nyaraka mbalimbali za Serikali ikiwemo Sera ya Elimu ya Zanzibar, sera hiyo inalenga kuimarisha ubora na muundo wa elimu ili kuwa na muunganiko mzuri unaoanzia elimu ya maandalizi, msingi na sekondari kwa kukidhi matarajio ya walengwa na jamii yao. Miongoni mwa mabadiliko yaliyopendekezwa ni kuwa na miaka saba (7) ya elimu ya msingi badala ya miaka sita (6) ya awali.

1.5 Umuhimu wa Somo la Dini ya Kiislamu

Somo la Dini ya kiislamu ni muhimu katika kumlea na kumuwezesha mwanafunzi kupambika na sifa na tabia zifuatazo:

1. Kuwa mcha Mungu popote alipo.
2. Mwenye kujipamba na tabia njema.
3. Mwenye kutumia kitabu cha Qur-an Hadithi za Mtume Muhammad (S.A.W).
4. Mwenye kutubia kwa Mola wake, kujitathmini na kuchukua hatua za kujirekebisha.
5. Mwenye kujiamini na mwenye utayari wa kubeba jukumu la Uislamu katika maisha yake binafsi na ya kijamii.

1.6 Matokeo ya Jumla ya Kujifunza Somo la Dini ya Kiislamu

Baada ya kusoma somo la Dini ya Kiislamu katika ngazi ya msingi chini skuli za msingi, mwanafunzi aoneshe ujuzi wa:

1. Kuishi kwa kufuata maagizo ya misingi ya kidini.
2. Kujifunza na kuthamini vyanzo vya hekima vinavyopatikana katika dini.
3. Kufafanua matukio muhimu katika historia ya Dini ya Kiislamu na kutumia mafunzo yake katika maisha ya kila siku.
4. Kuishi kwa kufuata maadili ya kiislamu na kuwa na ustahamilivu kwa wengine.

2.0 MUUNDO WA MUHUTASARI

Muhutasari huu una sehemu kuu mbili: Kurasa za Awali na Jaduweli la Muhutasari.

2.1 Kurasa za Awali

Sehemu hii inajumuisha Utangulizi, Falsafa ya Elimu Zanzibar, Malengo ya Elimu ya Msingi na Madhumuni ya Elimu Zanzibar pamoja na umuhimu wa kujifunza somo la Dini ya Kiislamu. Pia kuna matokeo ya jumla ya kujifunza somo hili. Vipengele vyengine ni maelezo kuhusu mawanda na mtiririko wa mada zilizomo, matokeo ya jumla ya darasa husika ya somo la Dini ya Kiislamu na ufafanuzi wa vipengele vya jaduveli la ujifunzaji.

2.2 Jaduweli la Ujifunzaji

Sehemu hii inaonesha utaratibu wa ujifunzaji uliobainishwa katika majaduveli matatu yaliyobeba maudhui ya darasa la I hadi la III. Kila jaduveli limeanza na orodha ya matokeo ya Jumla ya kujifunza kwa darasa linalohusika. Baada ya matokeo ya jumla linafuata jaduveli la ujifunzaji lenye safuwima saba zenye mada, matokeo mahususi ya kujifunza, mbinu za kujifunzia, nyenzo za kujifunzia, upimaji na vipindi kwa kila mada ndogo. Yafuatayo ni maelezo ya kila kipengele.

2.2.1 Mada

Mada zimejikita katika mawanda ya ufundishaji na ujifunzaji wa mada husika.

2.2.2 Matokeo Mahususi ya kujifunza

Kila mada ndogo huonesha matokeo mahususi ya kujifunza. Matokeo hayo yanaelezea maarifa, ujuzi na mwelekeo ambao kila mwanafunzi anapaswa kujifunza katika mada ndogo inayohusika. Matokeo mahususi ndiyo yanayotumiwa kufanyia upimaji, ambayo hudokeza viashiria vinavyojenga umahiri. Kwa kawaida wakati wa kujifunza mwanafunzi huanza kuonesha viashiria hivyo akiwa darasani. Hivyo kila mwanafunzi anatakiwa kuyafikia matokeo mahususi yaliyotajwa.

2.2.3 Mbinu za Kujifunzia

Safu-wima hii imejumuisha mbinu shirikishi za kutumia katika kujifunzia mada za somo hili. Mbinu hizo ni kama; maswali na majibu, bungua bongo, onesho mbinu, igizo dhima na mazoezi ya vitendo. Haya ni mapendekezo ya mbinu ambazo zimethibitika kuongeza ushiriki wa wanafunzi katika vitendo vya kujifunza. Mwalimu anashauriwa kutumia mbinu nyengine shirikishi atakazoziona zinafaa kufundishia kulingana na mazingira yake.

2.2.4 Nyenzo za kujifunzia

Nyenzo za kujifunzia huendana na mbinu za kujifunzia, matokeo mahususi

ya kujifunza, mada ndogo na mahitaji ya kila mada ndogo. Hata hivyo, nyenzo zilizoorodheshwa ni mapendekezo tu mwalimu anashauriwa kuwa mbunifu katika kutengeneza nyenzo zinazotokana na mazingira halisi au malighafi za bei nafuu. Aidha mwalimu ashirikiane na wanafunzi kubuni na kutengeneza zana za kujifunzia kwa kutumia malighafi zilizomo katika mazingira yao.

2.2.5 Upimaji

Katika safu-wima hii, zimependekezwa njia za kupima iwapo mwanafunzi amefikia matokeo mahususi ya kujifunza kwa mada husika. Kila siku, wiki, mwezi, muhula na mwisho wa mwaka wa masomo mwalimu anahimizwa kupima maendeleo ya kila mwanafunzi kwa kutumia njia mbalimbali. Njia hizo za upimaji ni kama vile; upimaji binafsi, uchunguzi, mkoba wa kazi, orodha hakiki, maswali na majibu na mazoezi. Wakati wa kuzitumia njia hizo, ni vyema mwalimu akazingatia mapendekezo ya upimaji yaliyomo katika muhutasari pamoja na kuzingatia mahitaji ya kila mwanafunzi.

2.2.6 Vipindi

Hii ni safu-wima inayoonesha idadi ya vipindi kwa kila mada inayofundishwa. Idadi hiyo imefikwa baada ya kujumlisha vipindi vya somo kwa mwaka wa masomo kwa kila darasa. Jumla hiyo imegawika kwa idadi ya mada ndogo zilizomo katika muhutasari ili kupata wastani wa vipindi kwa kila mada ndogo. Makadirio haya yanaweza kubadilishwa na mwalimu kulingana na mazingira ya ujifunzaji wa mada husika. Mabadiliko hayo yasizidi idadi ya vipindi anavyotakiwa mwanafunzi kufundishwa kwa mwaka. Somo la Dini lina vipindi (3) kwa wiki. Kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi, muda wa kipindi kimoja ni dakika arubaini (40) kwa mkondo wa asubuhi na dakika thalathini na tano (35) kwa mkondo wa mchana. Siku ya Ijumaa kila kipindi kitachukua dakika thalathini (30). Utawala wa skuli unatakiwa kufidia muda wa masomo utakaopotea kutokana na dharura zitakazojitokeza.

2.3 Mawanda na Mtiririko

Mada zimepangwa kulingana na makuzi ya wanafunzi ya kiakili, kiroho, kimwili na kihisia. Pia uwezo wao wa kujifunza, umuhimu wa somo katika shughuli za kiuchumi katika jamii yao na kutegemeana kwa mada. Aidha, mada za maswala mtambuka, hususan ujasiriamali na stadi za maisha zimezingatiwa. Mwalimu anashauriwa kufundisha mada hizi kwa kuzingatia mazingira ya kujifunzia na muktadha utakaofaa. Jaduweli lifuatalo linaonesha mpangilio wa mada zilizopendekezwa katika muhutasari.

	MADA	MPANGILIO WA MADA KWA DARASA		
		DARASA LA I	DARASA LA II	DARASA LA III
1.	TAWHIID	√	√	√
2.	TAHIYYATU	√		
3.	ANNAKLU	√		
4.	QUR-AN	√	√	√
5.	HADITHI	√	√	√
6.	TOHARA	√	√	√
7.	MALEZI YA KIISLAMU	√	√	√
8.	TAREHE YA KIISLAMU	√	√	√
9.	ALKALMAAT		√	√
10	SALA		√	√
11	NAMBARI		√	√
	TOTAL	08	09	09

DARASA LA I

DARASA LA I

Matokeo ya Jumla ya Kujifunza Darasa la Kwanza

Katika kujifunza somo la Dini ya Kiislamu kwa Darasa la Kwanza mwanafunzi aoneshe uwezo wa:

1. Kutekeleza misingi ya kumtegemea Allah (S.W) katika maisha.
2. Kupata maarifa na stadi za awali za lugha ya Kiarabu; kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika.
3. Kutumia mafunzo ya Qur-an, hadithi za Mtume (S.A.W) na historia ya Uislamu katika kutekeleza ibada na kusimamia misingi ya dini ya Kiislamu.
4. Kuwa kigezo cha tabia njema katika jamii.

DARASA LA KWANZA

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
1. TAWHIID	1.1 Nguzo za Uislamu	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha nguzo za Uislamu. ii. Kufafanua nguzo za Uislamu. iii. Kueleza mafunzo yanayotokana na nguzo za Uislamu.	• Kasida za nguzo za Uislamu • Maswali na majibu • Mazoezi • Uwasilishaji kwa TEHAMA • Bungua bongo • Ramani ya dhana	• Kadi za nguzo za Uislamu • Chati ya nguzo za Uislamu • Kadi za nambari • Kadi za maneno • Kinasa sauti • Projekta	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Kipimo cha liketi	10
1.2 Majina ya Allah (S.W) 1-15		Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma majina ya Allah (S.W) kwa kuhifadhi. ii. Kueleza maana ya majina ya Allah (S.W). iii. Kufafanua matumizi ya majina ya Allah (S.W).	• Kasida ya majina ya Allah (S.W) • Mbinu ya kukariri • Bungua bongo • Maswali na majibu • Chemsha bongo • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Kadi za majina ya Allah (S.W) • Chati ya maana ya majina ya Allah (S.W) • Ubao wa mkoba • Video, DVD • Kinasa sauti	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Dole gumba juu dole gumba chini	10

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
ALMASMUU WAL KALAMU	2. TAHIYYATU 2.1 Tahiiyyatu aslia	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kubainisha maneno ya tahiyyatu aslia. ii. Kusalimia kwa tahiyyatu aslia. iii. Kueleza faida za tahiyyatu aslia.	• Kasida • Maswali na majibu • Bungua bongo • Onesho mbinu • Michezo • Majadiliano • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Chati • Kadi za maneno • Papeti • Kinasa sauti • Projekta	• Maswali na majibu • Kadi mrejesho • Orodha hakiki	9
	2.2 Tahiiyyatu aadia	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kubainisha maneno ya tahiyyatu aadia. ii. Kusalimia kwa tahiyyatu aadia. iii. Kueleza faida za tahiyyatu aadia.	• Kasida • Maswali na majibu • Bungua bongo • Maigizo • Onesho mbinu • Majadiliano • Uwasilishaji kwa TEHAMA • Majibizano	• Chati • Kadi za maneno • Papeti • Kinasa sauti	• Maswali na majibu • Majibu ya papo kwa papo • Dole gumba juu dole gumba chini	9

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
KUANDIKA	3. ANNAKLU 3.1 Nakshi aslia	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuchunguza maandishi yaliyoanza kulia kwenda kushoto. ii. Kuchora nakshi aslia kutoka kulia kwenda kushoto. iii. Kuchora maumbo ya herufi kutoka katika nakshi aslia.	• Onesho mbinu • Maswali na majibu • Mazoezi • Majadiliano	• Penseli • Mabuku • Rangi • Vibao	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Orodha hakiki	10
	3.2 Herufi za hijai	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma herufi za hijai. ii. Kuandika herufi za hijai. iii. Kuunganisha herufi za hijai.	• Kasida • Mbinu ya kukariri • Bungua bongo • Michezo • Onesho mbinu • Mazoezi	• Kadi za maneno • Kadi za herufi za hijai • Juzuu • Kinasa sauti • Kadi za maandishi makubwa	• Maswali na majibu • Uchunguzi • Orodha hakiki	12
ALKITABA						

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
	3.3 Kuandika maneno	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuandika shakli. ii. Kutumia herufi za hijai na shakli kuunda silabi. iii. Kuunganisha silabi katika kuunda maneno.	• Kasida • Kurudia rudia • Bungua bongo • Michezo	• Kadi za maneno • Kadi za herufi za hijai • Juzuu • Kinasa sauti • Kadi za maandishi makubwa	• Maswali na majibu • Uchunguzi • Orodha hakiki	9
	4. QUR-AN 4.1 Suratul Fat-ha	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma suratul Fat-ha kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri suratul Fat-ha. iii. Kueleza mafunzo ya suratul Fat-ha.	• Mbinu ya kukariri • Bungua bongo • Maswali na majibu • Uwasilishaji kwa TEHAMA • Majadiliano	• Redio, TV • Juzuu, Mas-hafu • Chati ya suratul Fat-ha • Kadi za maneno	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Orodha hakiki • Mkoba wa kazi • Tathmini binafsi • Usahihishaji rika	15

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
	4.2 Suratun Naas	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma suratun Naas kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri suratun Naas. iii. Kueleza mafunzo ya suratun Naas. iv. Kuhusisha mafunzo ya suratun Naas na maendeleo ya jamii.	• Mbinu ya kukariri • Michezo • Bungua bongo • Maswali na majibu • Majadiliano • Maigizo • Fikiri, jozisha, shirikisha • Mazoezi • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Redio, TV • Juzuu, Mas-hafu • Chati ya suratun Naas • Kadi za maneno • Kinasa sauti • Kadi za maandishi makubwa	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Tathmini binafsi • Usahilishaji rika	12
	5. HADITHI 5.1 Kutoa salamu	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma hadithi ya kutoa salamu kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri hadithi ya kutoa salamu. iii. Kueleza mafunzo ya hadithi ya kutoa salamu.	• Mbinu ya kukariri • Bungua bongo • Maswali na majibu • Uwasilishaji kwa TEHAMA • Majadiliano	• Chati ya hadithi • Kadi za maneno • Picha zinazoonesha vitendo vya kusalimiana • Kinasa sauti	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Uchunguzi wa mawazo mtiririko	10

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
				• Video zinazoonesha vitendo vya kusalimiana • Kadi za maandishi makubwa		
5.2	Adabu za kula	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma hadithi ya adabu za kula kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri hadithi ya adabu za kula. iii. Kueleza mafunzo ya hadithi ya adabu za kula.	• Kurudia rudia • Bungua bongo • Michezo • Onesho mbinu • Maswali na majibu • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Chati ya hadithi • Chati zinazoonesha vitendo vya adabu za kula • Kadi za maneno • Video zinazoonesha matendo ya adabu za kula • Kadi za maandishi makubwa	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Majibu ya papo kwa papo	10

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
	6. TOHARA 6.1 Tohara kwa kutumia maji	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha vigawanyo vya maji. ii. Kueleza vigawanyo vya maji. iii. Kutoharisha kwa kutumia maji safi.	- Maswali na majibu - Picha - Majadiliano - Maigizo - Michezo	- Maji - Maziwa - Chai - Kadi za maneno	- Kadi mrejesho - Maswali na majibu - Majadiliano	10
	6.2 Udhuh	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kubainisha viungo vya udhu. ii. Kufafanua namna ya kukosha viungo vya udhu. iii. Kutia udhu kwa kutumia maji safi.	- Onesho mbinu - Maswali na majibu - Maigizo - Ziara - Uwasilishaji kwa TEHAMA	- Maji - Kata - Ndoo - Mfereji - Projekta - Kompyuta - Flashi - DVD	- Kadi mrejesho - Maswali na majibu - Uchunguzi	8
	7. MALEZI YA KIISLAMU 7.1 Tabia katika Uislamu	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kubainisha tabia za Kiislamu.	- Bungua bongo - Kisa mafunzo - Majigambo - Maigizo	- Kadi za maneno - Video - Projekta	- Kadi mrejesho - Maswali na majibu	8

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
	(ukweli, subira, huruma, upendo, usafi, utii, uaminifu, ucheshi, usamehevu)	ii. Kueleza tabia za Kiislamu. iii. Kufafanua madhara ya kutofuata tabia za Kiislamu katika jamii. iv. Kuhusisha matendo ya tabia za Kiislamu na maendeleo ya jamii.	• Michezo • Uwasilishaji kwa TEHAMA		• Majadiliano • Uchunguzi	
7.2	Dua kabla na baada ya kula	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma dua ya kabla na ya baada ya kula kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri dua ya kabla na ya baada ya kula. iii. Kueleza faida za dua ya kabla na ya baada ya kula.	• Kurudia rudia • Bungua bongo • Majadiliano • Maigizo • Kisa mafunzo • Michezo • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Kadi za maneno • Chati ya dua • Picha • Kinasa sauti	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Majibu ya papo kwa papo	8

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
8. TAREHE YA KIHISLAMU	8.1 Kuzaliwa kwa Nabii Muhammad (S.A.W)	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kueleza kwa ufupi kisa kilichotokea alipozaliwa Nabii Muhammad (S.A.W) (As-habul fiyl). ii. Kueleza mafunzo ya kisa cha As-habul fiyl. iii. Kuchora picha ya Alkaaba. iv. Kujadili tarehe, mwaka na mahala alipozaliwa Nabii Muhammad (S.A.W).	- Bungua bongo - Masimulizi - Majadiliano - Maswali na majibu - Ramani ya dhana	- Picha ya mji wa Makka - Picha ya ndovu - Chati ya ramani ya mji wa Makka - Kibao cha seli ya nukta nundu	- Maswali na majibu - Dole gumba juu dole gumba chini - Usahihishaji rika	9
8.2	Maisha ya utotoni ya Nabii Muhammad (S.A.W)	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha waliomnyonyesha na kumlea Nabii Muhammad (S.A.W).	- Bungua bongo - Hadithi - Majadiliano - Maswali na majibu - Michezo	- Projekta - Ramani ya mji wa Makka - Video - Picha ya Alkaaba	- Dole gumba juu dole gumba chini - Msimamo wa dakika tatu	9

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		ii. Kujadili kwa ufupi kisa kilichotokea kwa mlezi wa Nabii Muhammad (S.A.W) (Bibi Halima). iii. Kueleza mafunzo ya kisa.	• Visa mafunzo • Uwasilishaji kwa TEHAMA • Ziara		• Usahihishaji rika	

DARASA LA II

DARASA LA II

Matokeo ya Jumla ya Kujifunza ya Darasa la Pili

Katika kujifunza somo la Dini Darasa la Pili mwanafunzi aoneshe uwezo wa:

1. Kumtegemea Allah (S.W) na kufanyia kazi waliyokuja nayo Mitume (A.S).
2. Kupata maarifa ya awali ya lugha ya Kiarabu kusikiliza, kuzungumza, kusoma, kuhesabu na kuandika.
3. Kutumia mafunzo yanayotokana na Qur-an na Hadithi za Mtume (S.A.W) katika kutafuta radhi za Allah (S.W).
4. Kutekeleza ibada kwa usahihi kwa kudumu na usafi.
5. Kueleza historia ya Mtume Muhammad (S.A.W) na kutumia mafunzo yake.

DARASA LA PILI

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
	1. TAWHIID 1.1 Nguzo za Imani	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha nguzo za Imani. ii. Kueleza nguzo za Imani kwa ufupi. iii. Kufafanua mafunzo ya nguzo za Imani.	- Kasida ya nguzo za Imani - Majadiliano - Fikiri jozisha shirikisha - Maswali na majibu - Majigambo - Michezo	- Kadi za nguzo za Imani - Kadi za nambari - Chati ya nguzo za Imani - Ubao wa mkoba - Kinasa sauti	- Maswali na majibu - Dole gumba juu dole gumba chini - Majadiliano	8
	1.2 Majina ya Allah (S.W) (16-40)	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma majina ya Allah (S.W) kwa kuhifadhi. ii. Kueleza maana ya majina ya Allah (S.W). iii. Kufafanua matumizi ya majina ya Allah	- Kasida ya majina ya Allah (S.W) - Bungua bongo - Maswali na majibu - Michezo - Majigambo - Majadiliano - Uwasilishaji kwa TEHAMA	- Kadi za majina ya Allah (S.W) - Chati la majina ya Allah (S.W) na maana zake - Kadi za nambari - Ubao wa mkoba - Kinasa sauti - Projekta	- Maswali na majibu - Dole gumba juu dole gumba chini - Majadiliano	7

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		(S.W) katika maombi.				
	2. QUR-AN 2.1 Suratul Falaq	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma suratul Falaq kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri suratul Falaq. iii. Kueleza mafunzo ya suratul Falaq.	• Kurudia rudia • Bungua bongo • Maswali na majibu • Michezo • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Vifaa vya TEHAMA • Juzuu za Amma • Chati ya suratul Falaq • Kadi za maneno • Projekta • Kinasa sauti • Kadi za maandishi makubwa	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Majibu ya papo kwa papo	10
	2.2 Suratul Ikhlas	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma suratul Ikhlas kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri suratul Ikhlas.	• Kurudia rudia • Bungua bongo • Maswali na majibu • Michezo • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Juzuu za Amma • Chati ya suratul Ikhlas • Kadi za maneno • Projekta • Kinasa sauti	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Majibu ya papo kwa papo	10

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		iii. Kueleza mafunzo ya suratul Ikhlās.				
	2.3 Suratul Lahab	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma suratul Lahab kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri suratul Lahab. iii. Kueleza mafunzo ya suratul Lahab.	• Kurudia rudia • Bungua bongo • Maswali na majibu • Kisa mafunzo • Onesho mbinu • Majadiliano	• Juzuu za Amma • Chati ya suratul Lahab • Kadi za maneno • Kinasa sauti	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Majibu ya haraka haraka • Dole gumba juu • dole gumba chini	10
	3. HADITHI 3.1 Kupiga mswaki	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma hadithi ya kupiga mswaki kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri hadithi ya kupiga mswaki.	• Kurudia rudia • Bungua bongo • Mchezo • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Chati ya hadithi • Kadi za maneno ya hadithi • Picha • Vifaa vya TEHAMA • Flashi/DVD • Kompyuta	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Majibu yapo kwa papo • Orodha hakiki	8

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		iii. Kueleza mafunzo ya hadithi ya kupiga mswaki. iv. Kupiga mswaki kwa usahihi.		• Mswaki • Dawa ya meno • Kinasa sauti • Maji		
	3.2 Tabia njema	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma hadithi ya tabia njema kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri hadithi ya tabia njema. iii. Kueleza mafunzo ya hadithi ya tabia njema.	• Kurudia rudia • Bungua bongo • Michezo • Majadiliano • Majigambo • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Chati ya hadithi • Kadi za maneno • Picha zinazoonesha vitendo vya tabia njema • Projekta • Kinasa sauti	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Majibu ya papo kwa papo • Kipimo cha liketi	8
	3.3 Kupiga hodi	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma hadithi ya kupiga hodi kwa kuhifadhi.	• Kurudia rudia • Bungua bongo • Michezo • Maigizo • Majigambo	• Chati ya hadithi • Kadi za maneno • Picha zinazoonesha	• Maswali na majibu • Dole gumba juu dole gumba chini	8

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		ii. Kutafsiri hadithi ya kupiga hodi. iii. Kueleza mafunzo ya hadithi ya kupiga hodi. iv. Kupiga hodi kwa kufuata utaratibu.	Majadiliano	adabu za kupiga hodi Kinasa sauti	Majadiliano	
AL-KITABA	4. AL KALAAM 4.1 Waslul hurufi	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kubainisha herufi za hijai. ii. Kuainisha herufi zinazokaa juu ya mstari na chini ya mstari. iii. Kueleza herufi zisizounganishwa mbele na zinazounganishwa mbele. iv. Kuunga herufi na kupata neno.	- Kurudia rudia - Michezo - Bungua bongo - Onesho mbinu - Maswali na majibu - Majadiliano	- Chati ya herufi zinazounganishwa - Kadi za herufi - Mkoba wa ubao - Kinasa sauti	- Kadi mrejesho - Uchunguzi - Maswali na majibu - Dole gumba juu dole gumba chini	8

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
	4.2 Waslul kalimaati	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma maneno. ii. Kuunganisha maneno na kupata sentensi fupi. iii. Kutunga sentensi fupi.	• Kurudia rudia • Michezo • Bungua bongo • Maigizo • Majigambo • Majadiliano	• Chati • Kadi za maneno • Chati ya maneno • Ubao wa mkoba	• Maswali na majibu • Dole gumba juu dole gumba chini • Majadiliano	8
	5. TOHARA 5.1 Faradhi za udhu	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha faradhi za udhu. ii. Kufafanua faradhi za udhu. iii. Kujadili faida za kudumu na udhu.	• Bungua bongo • Maigizo • Maswali na majibu • Majadiliano • Kisa mafunzo • Onesho mbinu	• Chati ya faradhi za udhu • Kata • Maji • Kinasa sauti • Kadi za maneno	• Maswali na majibu • Dole gumba juu dole gumba chini • Majadiliano • Orodha hakiki	6
	5.2 Mambo yanayobatili shia udhu	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha mambo yanayobatili shia udhu.	• Bungua bongo • Maswali na majibu • Majadiliano • Kisa mafunzo	• Chati la mambo yanayobatili shia udhu • Kinasa sauti	• Maswali na majibu • Majadiliano	6

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		ii. Kueleza mambo yanayobatilisha udhu. iii. Kufafanua yaliyoharamishwa kwa asiye kuwa na udhu.			Dole gumba juu dole gumba chini	
6. SALA 6.1 Sala za faradhi		Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha sala za faradhi. ii. Kueleza nyakati za sala za faradhi. iii. Kufafanua faida za sala za faradhi.	- Kasida - Maswali na majibu - Majadiliano - Michezo - Majigambo - Uwasilishaji kwa TEHAMA	- Kadi za majina ya swala za faradhi - Picha - Chati iliyoandikwa nyakati za sala - Video - Projekta	- Maswali na majibu - Dole gumba juu dole gumba chini - Majadiliano	8
6.2 Masharti ya sala		Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kubainisha masharti ya sala. ii. Kueleza masharti ya sala.	- Majadiliano - Maswali na majibu - Bungua bongo - Maigizo - Uwasilishaji kwa	- Picha - Chati iliyoandikwa masharti ya sala - Projekta - Video	- Maswali na majibu - Dole gumba juu dole gumba chini - Majadiliano	8

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		iii. Kueleza umuhimu wa masharti ya sala.	TEHAMA			
	7. ALKALIMA AT 7.1 Ayyamul usbui	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha siku za wiki. ii. Kulinganisha majina ya siku za Kiarabu na Kiswahili. iii. Kueleza matukio aliyoyaona katika wiki. iv. Kuandika siku za wiki kwa Kiarabu.	- Bungua bongo - Majadiliano - Masimulizi	- Kadi za siku za wiki - Chati ya siku za wiki - Ubao wa mkoba - Kinasa sauti	- Maswali na majibu - Dole gumba juu dole gumba chini - Majadiliano	8
	7.2 Kuhesabu Arqaam arabiya 1 - 25	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuhesabu nambari ii. Kusoma nambari. iii. Kulinganisha nambari na vitu.	- Bungua bongo - Michezo - Fikiri, jozisha, shirikisha	- Kadi za nambari - Vifuniko vya soda - Vitu halisi - Pich za vitu - Kinasa sauti	- Maswali na majibu - Maswali ya papo kwa papo - Kazi mradi	8

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		iv. Kuandika nambari kwa Kiarabu.			Tathmini binafsi	
	8. MALEZI YA KIIISLAMU 8.1 Mavazi ya Kiislamu	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha sifa za mavazi ya Kiislamu kwa mwanamme na mwanamke. ii. Kueleza sifa za mavazi ya Kiislamu kwa mwanamme na mwanamke. iii. Kufafanua madhara yanayowapata wasiovaa mavazi ya Kiislamu.	- Majadiliano - Maswali na majibu - Bungua bongo - Michezo - Igizo dhima. - Uwasilishaji kwa TEHAMA	- Baibui, kanzu, kanga, suruali, kofia - Picha za mavazi ya mwanamme na mwanamke - Projekta - Video	- Maswali na majibu - Usahihishaji rika - Majadiliano - Mkoba wa kazi - Dole gumba juu dole gumba chini	7
	8.2 Dua ya kulala na ya kuamka	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma dua ya kulala na ya kuamka kwa kuhifadhi.	- Masimulizi - Majadiliano - Igizo dhima - Uwasilishaji kwa TEHAMA	- Busati - Mashuka - Chati ya dua ya kulala na kuamka - Kinasa sauti	- Maswali na majibu - Orodha hakiki	8

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		ii. Kutafsiri dua ya kulala na ya kuamka. iii. Kueleza faida za dua ya kulala na ya kuamka.		• Kadi za maandishi makubwa	• Dole gumba juu dole gumba chini • Uchunguzi	
	8.3 Dua kabla ya kuingia chooni na baada ya kutoka chooni	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma dua ya kuingia chooni na baada ya kutoka chooni kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri dua kabla ya kuingia chooni na baada ya kutoka chooni. iii. Kueleza faida za dua kabla ya kuingia chooni na baada ya kutoka chooni.	• Masimulizi • Majadiliano • Kurudia rudia • Igizo dhima • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Kanda mbili • Chati ya dua ya kuingia na kutoka chooni • Video • Kadi za maneno teule	• Maswali na majibu • Mkoba wa kazi • Maswali ya papo kwa papo • Uchunguzi	8

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
9. TAREHE YA KIISLAMU: 9.1 Maisha ya ujanani ya Nabii Muhamma d (S.A.W)		Mwanafunzi aoneshe uwezo wa:	• Masimulizi • Bungua bongo • Majadiliano • Majigambo • Michezo • Uwasilishaji kwa TEHAMA • Maswali na majibu	• Picha za wanyama aliochungu Nabii Muhammad (S.A.W) • Kinasa sauti • Video	• Maswali ya papo kwa papo • Maswali na majibu • Tathmini binafsi • Mkoba wa kazi • Uchunguzi wa mawazo mkufu	8
		i. Kujadili historia ya maisha ya ujanani ya Nabii Muhammad (S.A.W).				
		ii. Kueleza kazi alizozifanya Nabii Muhammad (S.A.W) ujanani kwake.				
		iii. Kufafanua mafunzo yanayotokana na maisha ya ujanani ya Nabii Muhammad (S.A.W).				

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
	9.2 Tabia za Nabii Muhammad (S.A.W)	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha tabia za Nabii Muhammad (S.A.W). ii. Kueleza tabia za Nabii Muhammad (S.A.W). iii. Kufafanua mafunzo yanayotokana na tabia za Nabii Muhammad (S.A.W).	- Maswali na majibu - Maigizo - Kumualika mgeni - Masimulizi - Majadiliano - Uwasilishaji kwa TEHAMA	- DVD, TV - Chati iliyondikwa tabia za Nabii Muhammad (S.A.W) - Kadi za tabia za Nabii Muhammad (S.A.W) - Projekta - Video - Kinasa sauti - Kadi za maandishi makubwa	- Maswali na majibu - Kipimo cha liketi - Majadiliano - Ushahishaji rika	8

DARASA LA III

DARASA LA III

Matokeo ya Jumla ya Kujifunza Darasa la Tatu

Katika kujifunza somo la Dini Darasa la Tatu mwanafunzi aoneshe uwezo wa:

1. Kueleza asili ya binaadamu na kufuata ujumbe waliokuja nao Mitume.
2. Kupata maarifa ya awali ya lugha ya Kiarabu kusikiliza, kuzungumza, kusoma, kuhesabu na kuandika .
3. Kutumia mafunzo ya Qur-an na Hadithi za Mtume Muhammad (S.A.W) katika ibada.
4. Kutekeleza amri za Allah (S.W) kwa kufuata utaratibu sahihi.
5. Kujifananisha na Mtume Muhammad (S.A.W) kwa tabia na kujifunza historia yake.

DARASA LA TATU

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
	1. TAWHIID 1.1 Majina ya Allah (S.W) (41-65)	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma majina ya Allah (S.W) kwa kuhifadhi. ii. Kueleza maana ya majina ya Allah (S.W). iii. Kufafanua matumizi ya majina ya Allah (S.W) katika maombi.	• Kasida ya majina ya Allah (S.W) • Bungua bongo • Maswali na majibu • Majadiliano • Maigizo • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Kadi za majina ya Allah (S.W) • Chati la maana ya majina ya Allah (S.W) • Ubao wa mkoba • Projekta • Kinasa sauti • Kompyuta • Flashi/ DVD	• Kadi mrejesho • Kipimo cha liketi • Dole gumba juu dole • gumba chini • Maswali na majibu • Majadiliano	6
	1.2 Asili ya mwanadamu	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kueleza kwa ufupi kisa kinachoeleza asili ya mwanadamu. ii. Kueleza mafunzo ya kisa cha kuumbwa mwanadamu.	• Bungua bongo • Masimulizi • Majadiliano • Maswali na majibu • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Udongo mchanganyiko • Matini ya kisa • Picha za udongo • Maji • Kadi za maandishi makubwa	• Msimamo wa dakika tatu • Maswali ya papo kwa papo • Maswali na majibu	8

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		iii. Kueleza sababu za kumbwa. mwanadamu			● Kipimo cha liketi ● Majadiliano ● Usahihishaji rika	
1.3 Mitume waliotajwa katika Qur-an (1-10)		Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha Mitume waliotajwa katika Qur-an. ii. Kujiadili Mitume waliotajwa katika Qur-an kwa mpango. iii. Kueleza sifa za jumla za Mitume.	● Kasida ● Majadiliano ● Bungua bongo ● Maigizo ● Visa mafunzo	● Kadi za majina ya Mitume ● Ubao wa mkoba ● Chati ya majina ya Mitume ● Kadi za majina ya Mitume ● Projekta ● Video ● Kinasa sauti	● Majibu ya papo kwa papo ● Uchunguzi wa mawazo mkufu ● Maswali na majibu ● Kipimo cha liketi ● Majadiliano ● Usahihishaji rika	6
2. QUR-AN		Mwanafunzi aoneshe uwezo wa:	● Kurudia rudia ● Bungua bongo	● Juzuu za Amma ● Chati ya Suratun -Nasri	● Tathmini binafsi	12

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
2.1	Suratun Nasr	i. Kusoma suratun Nasr kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri suratun Nasr. iii. Kueleza mafunzo ya suratun Nasr.	- Maswali na majibu - Uwasilishaji kwa TEHAMA - Michezo	- Kadi za maneno - Projekta - Kinasa sauti - Kadi za maandishi	- Maswali na majibu - Kipimo cha liketi - Majadiliano - Usahihishaji rika - Uchunguzi	
2.2	Suratul Kafiruun	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma suratul Kafiruun kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri suratul Kafiruun. iii. Kueleza mafunzo ya suratul Kafiruun.	- Kurudia rudia - Bungua bongo - Maswali na majibu - Majadiliano - Uwasilishaji kwa TEHAMA	- Juzuu za Amma - Chati ya suratul Kaafrun - Kadi za maneno - Kinasa sauti - Projekta	- Kipimo cha liketi - Majadiliano - Usahihishaji rika - Uchunguzi wa mawazo mkufu - Maswali na majibu	12
2.3	Suratul-Kawthar	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa	- Kurudia rudia - Bungua bongo - Maswali na majibu	- Juzuu za Amma - Chati ya suratul Kawthar - Kadi za maneno	- Maswali na majibu - Kipimo cha liketi	12

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		i. Kusoma Suratul-Kawthar kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri suratul Kawthar. iii. Kueleza mafunzo ya suratul Kawthar.	• Michezo • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Kinasa sauti	• Majadiliano • Usahihishaji rika	
	3. HADITHI 3.1 Sala ni nguzo ya dini	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma hadithi ya Sala ni nguzo ya dini kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri hadithi ya Sala ni nguzo ya dini. iii. Kueleza mafunzo ya hadithi ya Sala ni nguzo ya dini.	• Kurudia rudia • Bungua bongo • Mchezo • Uwasilishaji kwa TEHAMA • Igizo dhima	• Chati ya hadithi • Kadi za maneno • Picha • Kinasa sauti • Projekta	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Kipimo cha liketi • Majadiliano • Usahihishaji rika • Uchunguzi wa mawazo mkufu	10

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
	3.2 Kuwafanyia wema wazazi wawili	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma hadithi ya Kuwafanyia wema wazazi wawili kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri hadithi ya Kuwafanyia wema wazazi wawili. iii. Kueleza mafunzo ya hadithi ya Kuwafanyia wema wazazi wawili.	• Kurudia rudia • Bungua bongo • Michezo • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Chati ya hadithi • Kadi za maneno • Picha • Kinasa sauti • Projekta	• Maswali na majibu • Kipimo cha liketi • Majadiliano • Tathmini binafsi • Usahihishaji rika	10
	3.3 Usimuhame ndugu yako	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa i. Kusoma hadithi ya Usimuhame ndugu yako kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri hadithi ya Usimuhame ndugu yako.	• Kurudia rudia • Bungua bongo • Michezo • Uwasilishaji wa TEHAMA	• Chati ya hadithi • Kadi za maneno • Ubao wa mkoba • Kinasa sauti	• Uchunguzi wa mawazo mkufu • Maswali na majibu • Kipimo cha liketi	10

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
AL-QIRAA WAL-KITABA		iii. Kueleza mafunzo ya hadithi ya Usumuhame ndugu yako. iv. Kufafanua ubaya wa kumuhama ndugu yako.			• Majadiliano • Usahihishaji rika • Kadi mrejesho	
	4. ALKALIMAAT 4.1 Aksaamul kalimaat	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa i. Kuainisha majina. ii. Kufafanua aina za majina. iii. Kutumia majina katika sentensi. iv. Kuhusisha majina na picha.	• Majadiliano • Michezo • Majigambo • Bungua bongo	• Kadi za maneno • Chati ya aina za maneno • Kinasa sauti	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu • Kipimo cha liketi • Majadiliano	12
	4.2 Al-fiilu	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa i. Kuainisha vigawanyo vya fiilu.	• Majadiliano • Michezo • Majigambo • Bungua bongo	• Kadi za fiilu • Chati ya aina za fiilu • Video • Projekta	• Kadi mrejesho • Maswali na majibu	10

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		ii. Kufafanua fiilu madhi katika sentensi. iii. Kutumia fiilu madhi katika sentensi.	Maswali na majibu	Ubao wa mkoba	- Kipimo cha liketi - Majadiliano - Usahihishaji rika - Majibu ya papo kwa papo	
5. TOHARA	5.1 Sunna za udhu	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha sunna za udhu. ii. Kueleza sunna za udhu. iii. Kufafanua faida za kutekeleza sunna za udhu.	- Bungua bongo - Majadiliano - Uwasilishaji kwa TEHAMA - Onesho mbinu - Muhadhara mfupi	- Maji - Mswaki - Flashi/ DVD - Kompyuta	- Kadi mrejesho - Maswali na majibu - Kipimo cha liketi - Majadiliano - Usahihishaji rika - Tathmini binafsi	6

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
	5.2 Dua baada ya kutia udhu	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma dua ya baada ya kutia udhu kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri dua ya baada ya kutia udhu. iii. Kueleza faida za dua ya baada ya kutia udhu.	• Kurudia rudia • Bungua bongo • Michezo • Uwasilishaji kwa TEHAMA • Igizo dhima	• Chati ya dua • Kadi za maneno • Video • Kata • Redio • Kinasa sauti • Kadi za maandishi makubwa	• Tathmini binafsi • Maswali na majibu • Uchunguzi wa mawazo mkufu • Kipimo cha liketi • Majadiliano • Usahihishaji rika	8
	6. SALA 6.1 Nguzo za Sala	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha nguzo za Sala. ii. Kufafanua nguzo za Sala. iii. Kuonesha nguzo za Sala kwa vitendo.	• Kasida • Maswali na majibu • Majadiliano • Michezo • Onesho mbinu • Uwasilishaji kwa TEHAMA • Igizo dhima	• Kadi za maneno na nambari za nguzo za Sala • Picha za vitendo vya Sala • Chati ya nguzo za Sala • Kinasa sauti	• Uchunguzi wa mawazo mkufu • Maswali ya papo kwa papo • Maswali na majibu • Majadiliano	15

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
					• Usahihishaji rika	
	6.2 Mambo yanayobatilisha Sala	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha mambo yanayobatilisha Sala. ii. Kueleza mambo yanayobatilisha Sala. iii. Kujadili namna ya kujiepusha na mambo yanayobatilisha sala.	• Bungua bongo • Majadiliano • Michezo • Uwasilishaji kwa TEHAMA	• Chakula • Maji • Mavazi • Kinasa sauti • Kadi za maandishi makubwa	• Dole gumba juu • dole gumba chini • Maswali na majibu • Kipimo cha liketi • Majadiliano • Usahihishaji rika	6
	6.3 Sunna za Sala	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha sunna za Sala. ii. Kueleza sunna za Sala. iii. Kutekeleza sunna za sala.	• Bungua bongo • Majadiliano • Michezo • Uwasilishaji kwa TEHAMA • Onesho mbinu • Igizo dhima	• Chati ya sunna za Sala • Video • Maswali na majibu	• Maswali ya papo kwa papo • Maswali na majibu • Kipimo cha liketi	5

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
					● Majadiliano ● Uchunguzi wa mawazo mkufu	
7. MALEZI YA KIIISLAMU 7.1 Dua kabla ya kutoka na kuingia nyumbani	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma dua ya kabla ya kutoka na ya kabla ya kuingia nyumbani kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri dua ya kabla ya kutoka na ya kabla ya kuingia nyumbani. iii. Kueleza faida za dua ya kabla ya kutoka na ya kabla ya kuingia nyumbani. iv. Kutumia dua ya kabla ya kutoka na	● Maigizo ● Uwasilishaji kwa TEHAMA ● Maswali na majibu ● Kisa Mafunzo ● Igizo dhima	● Kadi za maneno ● Kinasa sauti ● Kompyuta ● Flashi/DVD ● Video ● Kadi za maandishi makubwa	● Uchunguzi wa mawazo mkufu ● Kipimo cha liketi ● Maswali na majibu	10	

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSUSI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		ya kabla ya kuingia nyumbani.				
	7.2 Dua ya kuwaombea wazazi wawili	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma dua ya kuwaombea wazazi wawili kwa kuhifadhi. ii. Kutafsiri dua ya kuwaombea wazazi wawili. iii. Kueleza faida za kuwaombea dua wazazi wawili.	• Maigizo • Uwasilishaji kwa TEHAMA • Maswali na majibu • Kisa Mafunzo • Onesho mbinu	• Kadi za maneno • Picha • Chati ya dua • Kinasa sauti • Kompyuta • Flashi/DVD • Video	• Tathmini binafsi • Maswali na majibu • Kipimo cha liketi • Usahihishaji rika	10
	8. TAREHE YA KIISLAMU 8.1 Familia ya Nabii Muhammad (S.A.W)	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha nasabu ya ubabani ya Nabii Muhammad (S.A.W). ii. Kueleza nasabu ya umamani ya Nabii	• Maigizo • Uwasilishaji kwa TEHAMA • Maswali na majibu • Kisa Mafunzo • Kasida	• Kadi za maneno • Picha • Chati ya majina ya watoto wa Nabii Muhammad (S.A.W) • Video	• Msimamo wa dakika tatu • Maswali na majibu • Kipimo cha liketi	9

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		Muhammad (S.A.W). iii. Kufafanua wake na watoto wa Nabii Muhammad (S.A.W).		• Kinasa sauti • Kompyuta • Flashi/DVD • Video	• Uchunguzi wa mawazo mkufu	
	8.2 Kukubaliwa Nabii Muhammad (S.A.W) na Makureish kabla ya Uislamu	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuainisha majina mazuri aliyopewa Nabii Muhammad (S.A.W) kabla ya Uislamu. ii. Kueleza sulhu ya kuweka jiwe jeusi aliyofanya Nabii Muhammad (S.A.W) kabla ya Uislamu. iii. Kujadili mafunzo yanayopatikana	• Kisa mafunzo • Bungua bongo • Maigizo • Maswali na majibu • Majigambo	• Modeli ya jiwe jeusi • Kilemba (kishali) • Kadi za maneno	• Tathmini binafsi • Kipimo cha liketi • Uchunguzi wa mawazo mkufu	9

STADI	MADA	MATOKEO MAHUSISI YA KUJIFUNZA	MBINU ZA KUJIFUNZIA	NYENZO ZA KUJIFUNZIA	UPIMAJI	VIPINDI
		katika sulhu ya kuweka jiwe jeusi.				
KUANDIKA	9. NAMBARI 9.1 Kuhesabu nambari (26 - 50)	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kuhesabu nambari. ii. Kuandika nambari. iii. Kuhusisha nambari na vitu.	- Bungua bongo - Michezo - Fikiri jozisha shirikisha	- Kadi za maneno na nambari - Vifuniko vya soda - Vitu halisi - Picha za vitu mbali mbali	- Msimamo wa dakika tatu - Kipimo cha liketi - Majadiliano - Usahihishaji rika	9
	9.2 Kuandika nambari (26 – 50)	Mwanafunzi aoneshe uwezo wa: i. Kusoma nambari. ii. Kuandika nambari. iii. Kuandika nambari kwa maneno.	- Bungua bongo - Majadiliano - Maswali na majibu - Fikiri jozisha shirikisha	- Kadi za nambari - Mabuku - Chati ya nambari - Penseli - Chati ya nambari kwa maneno	- Uchunguzi wa mawazo mkufu - Maswali na majibu - Kipimo cha liketi - Majadiliano - Dole gumba juu dole gumba chini	8