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SEHEMU YAKWANZA
UTANGULIZI

1. Sheria hii itajuilikana kama Sheria ya Utumishi wa Ummaya 2011, na itaanza kutumika mara
tu baada ya kutiwa saini na Rais.

2. Isipokuwa kama maelezo yatahitaji vyenginevyo, Sheria hii itatumika moja kwa moja katika
usimamizi wa utumishi wa umma na ndio itakuwa sheria inayodhibiti muundo, uendeshaji na
usimamizi wa taasisi zote za umma bila ya kujali kuwa baadhi ya taasisi hizo zinasimamiwa na

Sheria maalum.
3. Katika Sheria hii, isipokuwa kama maelezo yatahitaji vyenginevyo:

“Mamlaka ya uteuzi” maana yake ni mtu yeyote au mamlaka inayotumia uwezo wa kufanya
uteuzi kwa afisi yoyote wa utumishi wa umma;

“Sekretariati ya Baraza la Mapinduzi” maana yake ni afisi iliyo chini ya Katibu Mkuu Kiongozi
inayowajibika kusimamia masuala yanayohusiana na Baraza la Mapinduzi la Zanzibar
kama ilivyoelezwa chini ya kifungu cha 14(5) cha Sheria hii;

“Afisi Kuu” maana yake ni afisi kuu inayosimamia utumishi wa umma iliyoanzishwa chini ya
kifungu cha 46 cha Sheria hii;

“Mwenyekiti” maana yake ni Mwenyekiti wa Kamisheni ya Utumishi wa Umma
atakayeteuliwa kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 116(2) cha Katiba;
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“Katibu Mkuu Kiongozi” maana yake ni mtumishi wa ummakwa mujibuwa kifungu
cha 14 cha Sheria hii, aliyeteuliwa kushika afisi hiyo;

“Kamisheni”” maana yake ni Kamisheni ya Utumishi wa Umma iliyoundwa kwa
mujibuwa kifungu cha 116(1) cha Katiba;

“ldara” maana yake ni kitengo chini ya Wizara, taasisi inayojitegemea au uwakala
ulioanzishwa kwa jina hilo na kwa kawaida inaongozwa na mkurugenzi au afisa
wa cheo kama hicho kwa jina lolote;

“Mamlaka ya usimamizi wa nidhamu” maana yake ni mtu yeyote au mamlaka
iliyopewa uwezo chini ya Katiba, Sheria hii au sheria nyengine yoyote kuchukua
hatua za kinidhamu dhidi ya mtumishi yeyote wa umma aliyeteuliwa au aliye
chini yake;

“muajiriwa” maana yake ni mtu aliye ajiriwa katika utumishi wa umma kwa masharti
yakudumu;

“Maamuzi ya ajira” maana yake ni maamuzi yanayohusiana na utaratibu wa uajiri
na sifa za uteuzi, kwa kuteuliwa au kuhusishwa watu kama waajiriwa au
kupandishwa cheo, uhamisho au uajiri mpya kwa waajiriwa au mafunzo na
uendelezaji wa watumishi kwa waajiriwa au masharti na upambanuzi wa
waajiriwa au hatua za kinidhamu au jambo lolote jengine linalohusiana na uajiri
wawaajiriwa;

“Mkuu wa Idara” maana yake ni afisa aliyeteuliwa kusimamia idara na inajumuisha
mtu anayekaimu nafasi hiyo;

“Mkuu wa Taasisi” maana yake ni afisa mtendaji mkuu wa taasisi ya umma mwenye
majukumu ya usimamizi na utekelezaji wa taasisi hiyo;

“Taasisi” maana yake ni chombo au afisi huru au inayojitegemea katika utumishi
waumma;

“Waziri” maana yake ni Waziri anayeshughulikia masuala ya utumishi wa umma;

“Wizara” maana yake ni Wizara iliyoanzishwa kwa namna iliyoelezwa chini ya
kifungu cha 51 cha Sheria hii;

“kinyume cha taratibu” maana yake ni:

(a) tabiambaya au isiyotakiwa katika majukumu rasmi ya kazi;

(b) tendo lisilofaa au lisilo sahihi katika majukumu binafsi ambayo yanaathiri
katika utumishi wa umma; au



(c) kitendo chochote kilichoelezwa kuwa ni kinyume cha taratibu chini ya Sheria hii au
taratibu na kanuni zilizotungwa chini ya Sheria hii au kukubaliwa moja kwa moja
au vyenginenyo na Sheria hii.

“mtu anayewajibika kutoa maelekezo” maana yake ni mtu yeyote mwenye mamlaka ya
kutoa maelekezo, ikiwa mamlaka hayo yametokana na Sheria hii au vyenginevyo;

“mtumishi wa umma’” kwa madhumuni ya Sheria hii maana yake ni mtu anayeshika nafasi
au kukaimu katika afisi ya utumishi waumma;

“taasisi ya utumishi wa umma” maana yake ni taasisi ya afisi ya utumishi wa umma;

“Afisi ya Utumishi wa Umma” maana yake ni utumishi ulio chini ya udhibiti wa moja kwa
moja wa Tume ya Utumishi Serikalini, Tume ya Utumishi ya Mahkama, Tume ya
Utumishi ya Baraza la\Wawakilishi au Tume yoyote ya utumishi na inajumuisha utumishi
kwenye mawakala wa serikali, taasisi za umma na afisi ambazo hazikutajwa wazi
kuondolewa chini ya Sheria hii na pale mazingiraau maelezo yanahitaji hivyo yanajumuisha
utumishi katika mashirika ya umma ambayo sehemu kubwa ya hisa zake au mali
zinamilikiwa na serikali;

“afisa utumishi wa umma’ maana yake ni mwajiriwa katika utumishi wa umma anayeshikilia
wadhifa au daraja (cheo) kinachotambuliwa chini ya muundo wa utumishi unaohusika,
kada ya watendaji wakuu au kwa sheria yoyote;

“Rais” maana yake ni Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi;

“Chombo cha kitaalamu” maana yake ni chombo kilichoanzishwa kisheria, bila ya sheria
yaserikali au isiyo ya serikali iliyoundwa kusimamia au kuangalia maslahi maalum ya
kitaaluma ya taaluma fulani au fani ambayo miongoni mwa kazi zake ni kuangalia
maadili ya kitaalam au mwenendo wa taalumaau fani hiyo na kutekeleza majukumu ya
kazi hiyo ndani ya Zanzibar kwa wanataaluma au fani hiyo.

“kanuni za maadili ya kitaalamu” maana yake ni kanuni za maadili zilizopitishwa au
zinazotambuliwa na kutekelezwa na chombo cha kitaaluma kwa wanataaluma wake na
endapo chombo cha kitaaluma kitakosekana kitajumuisha kanuni za maadili za kitaaluma
zinazotambuliwa chini ya masharti ya Sheria hii;

“Wateuliwa na Rais” maana yake ni wateuliwa na Rais katika Utumishi wa Umma ambao
hawajumuishi Wateuliwa wa Kisiasa.

SEHEMU YAPILI

MISINGI MIKUU NAMAADILI YAUTUMISHI WAUMMA
Misingi
ik 4.(1) Utumishi wa Umma Zanzibar utafuata misingi ya lazima na kila afisa anayehusika na

usimamizi wa afisi yoyote ya umma atahakikisha anatekeleza ipasavyo misingi ifuatayo:



Miiko.

(@) kujielekeza katika malengo ya kazi;
(b) kujielekeza kwa mpewa huduma;
(c) kujielekeza katika kushiriki;

(d) kujielekeza katika thamani ya fedha;

(e) ugawaji wa madaraka kwa wingi;

() wajibu wa kuitumikia mamlaka ya Nchi.

(2) Uvunjaji wa makusudi wa misingi iliyoelezwa chini ya kijifungu (1) cha kifungu hiki
utapelekea ukiukaji wa nidhamu na uvunjaji wowote kwa sababu ya dharau au uzembe
utakaopelekea kushindwa kutimiza wajibu kwa afisa anayehusika.

5.(1) Utumishi wa Umma utaongozwa na miiko yaliyorithiwa katika majukumu ya kazi husika
au maadili ambayo yameendelezwa na yanatumika maalum katika kazi hiyo.

(2) Zaidi yamiiko hayo, utumishi utapaswa kufuata maadili ya kawaida ya utumishi wa
umma yafuatayo:

(a) maamuzi ya uajiri katika utumishi waumma wa Zanzibar yatafanywa bila ya
kujuana, upendeleo au utashi wa kisiasa;

(b) uteuzi naupandishwaji vyeo katika afisi za utumishi wa ummawa Zanzibar utafanywa
kwa misingi ya kuwa nasifa;

(€) muundo wa utumishi wa ummawa Zanzibar utazingatia kwa kadri itavyowezekana
mchanganyiko wa watu wa Zanzibar;

(d) utumishi wenye ufanisi na uwajibikaji;

(e) utoaji borawa huduma;

() utiifu kwa serikali unaendelezwa;

(9) bidii yakazi inazingatiwa;

(h) nidhamu na kanuni za maadili na uadilifu wa hali ya juu;
(1) heshima kwa wote inafuatwa na kwa usahihi;

() kuheshimu sheria;

(K) matumizi sahihi ya taarifa rasmi;



Uhusiano
na
utumishi
wa Kisiasa.

Kanuni za
maadili ya
Utumishi

wa Umma.

(I) uimarishaji na uendelezaji wa kiwango cha juu chamaadili yakitaaluma;
(m) uimarishaji wa matumizi bora na sahihi yarasilimali;

(n) utoaji wa huduma lazima uwe sawa, huru, haki na bila ya upendeleo;

(0) mahitaji yawatu ni lazima yatimizwe na watu washajiishwe kushiriki katika utungaji
wa kisera;

(p) utumishi wa umma lazima ukidhi misingi ya uwajibikaji;

(9) uwazi lazima upatikane kwa kuwapa wananchi taarifa zinazopatikana kwa wakati,
urahisi na uhakika;

(r) usimamizi mzuri wa rasilimali watu na kukuza ujuzi, kwa kutumia ujuzi wa juu wa
watu waliopo.
6.(1) Utumishi wa Umma utakuwa na uhusiano na Utumishi wa Kisiasa katika Kanuni za
Maadili na Sera za Malipo.

(2) Katika kusimamia uhusiana uliotajwa katika kijifungu cha (1) cha kijifungu hiki
kutapitishwa sheria maalum ya usimamizi wa kisiasa na kwamba sheria hiyo itatungwa na
kuonyesha kiwango kinachotakiwa kwa ajili ya ufanisi na ubora wa utumishi wa kisiasa.

7.(1) Kilamuajiriwa katika utumishi wa umma atawajibika kuzingatia muongozo wa kanuni za
maadili ya utumishi wa umma na kanuni za maadili ya kitaalamu au fani zilizowekwa maalum kwa
ajili yataalumaau fani fulani.

(2) Muajiriwa yeyote wa umma lazima:

(@) awe mwaminifu namwenye uadilifu;

(b) afanye kazi kwa tahadhari na bidii;

(c) katika utekelezaji wa ajira ya Utumishi wa Ummaampe kila mtu heshima na nidhamu
naasibughudhiwe;

(d) atekeleze maelekezo halali na yanayokubalika yaliyotolewa na mtu aliyeidhinishwa
na Wakala wa muajiriwa ambaye ana mamlaka ya kutoa maelekezo hayo;

(e) atunze usiri unaotakiwa wakati wa kufanya mahusiano rasmi ambayo muajiriwa
atafanya na waziri au mfanyakazi yeyote wa Wizara;

(F) aweke wazi na achukue hatua muafaka za kuepusha mgongano na uajiri wake
katika utumishi wa umma;

(9) asitoe taarifa za uongo au za kupotosha wakati anapotakiwa kutoa taarifa rasmi
zinazohusiana na uajiri katika utumishi wa umma;



Maadili ya
kitaaluma.

Utekelezaji
wa kanuni
za maadili.

(h) asiwe namatumizi mabaya ya:
(i) taarifazandani;

(i) kazi zamuajiriwa, hadhi, uwezo au mamlaka kwa ajili ya kujipatia au
kutafuta kujipatia faida au manufaa kwa muajiriwa au mtu mwengine yeyote;

(iii) afisi yake kufanya udhalilishaji wa kijinsia dhidi ya muajiriwa mwenzake,
awe wa ngazi ya juu au ngazi ya chini au dhidi ya mtu mwengine yeyote
anayetafuta ajira au huduma zinazotolewa na afisi ya utumishi wa umma;

(i) kwa wakati wote ajiweke katika njia ambayo atadumisha maadili memaya
utumishi wa umma, uaminifu na heshima nzuri ya utumishi wa umma;

(j) afuate masharti ya tabia nyengine yoyote iliyoelezwa katika kanuni.

8.(1) Kilataalumaau Jumuiya ndani ya utumishi wa ummawa Zanzibar itapitisha au kuendeleza
na kufuata kanuni za maadili ya kitaaluma ambazo zitakuwa ni sehemu ya kanuni ya maadili ya
utumishi wa umma.

(2) Pale ambapo kanuni za maadili ya kitaaluma zitakuwa hazijapitishwa kuhusiana na
taaluma au jumuiya fulani, Katibu Mkuu Kiongozi ataishauri mamlaka inayohusika na taaluma
kuandaa na kupitisha kanuni za maadili kuhusiana na jumuiya au taaluma hiyo na pale ambapo
hapana mamlaka inayohusika na kuandaa na kupitisha kanuni za maadili ya kitaaluma ya jumuia
au taaluma hiyo, Katibu Mkuu Kiongozi anaweza kuishauri Wizara inayohusika kufanya hivyo
na kanuni za maadili ya taaluma hizo zitatumika pale zitakapothibitishwa na Kamisheni.

(3) Pale ambapo hakuna kanuni za maadili ya kitaaluma zilizopitishwa au kuandaliwa
kuhusiana na taaluma fulani kanuni za maadili ya ujumla zilizokubaliwa, zinazotambuliwa na
kutumiwa na wataalam binafsi wa Zanzibar wa taaluma moja au ndani ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania au katika Jumuiya ya Madola zitachukuliwa kuwa ni kanuni za maadili
zitakazotumiwa na taaluma hiyo.

9.(1) Uvunjaji wa kanuni za maadili unaofanywa na afisa wa umma utafanya kosa la kinidhamu
ambalo hatua za kinidhamu zitaanzishwa na kutekelezwa kwa mujibu wa masharti ya sheria hii.

(2) Uchunguzi au mwenendo wowote unachusiana na uvunjaji wa kanuni za maadili ya
kitaaluma utaofanywa na chombo cha taaluma au mamlaka inayohusika utachukuliwa kuwa ni
mwenendo wa uchunguzi wa makosa ya kinidhamu na matokeo ya uchunguzi wa chombo au
mamlaka hiyo na adhabu itakayotolewa na chombo au fani hiyo itatekelezwa na mamlaka ya
kinidhamu.



(3) Endapo uchunguzi au mwenendo unaochusiana na uvunjaji wa kanuni za maadili ya
kitaaluma utakuwa umeanzishwa, mamlaka ya kinidhamu inaweza kumsimamisha muajiriwa
anayetuhumiwa kungojea matokeo ya uchunguzi wa chombo cha kitaaluma au mamlaka hiyo.

(4) Waziri ataweka kanuni kwa ajili ya utekelezaji mzuri wa masharti na madhumuni ya
sehemu hii ya Sheria.

SEHEMU YATATU
USIMAMIZI WAUTUMISHI WAUMMA
Muundo
\(Jv? i 10.(1) Utumishi wa Umma Zanzibar utaundwa na tumishi zifuatazo:
umisni
wa umma.

(@) Utumishi Serikalini utakaosimamiwa na Tume ya Utumishi Serikalini;
(b) Utumishi wa Mahakama utakaosimamiwa na Tume ya Utumishi ya Mahakama;

(c) Utumishi wa Baraza utakaosimamiwa na Tume ya Utumishi ya Baraza la
Wawakilishi;

(d) Utumishi wa Idara Maalum utakaosimamiwa na Tume ya Utumishi ya Idara
Maalum;

(e) Utumishi wa Uwakala na taasisi zinazojitegemea zilizoanzishwa na Serikali kufanya
kazi kwa manufaa ya ummaambayo gharama za mishahara na uendeshaji zinatoka
katika mapato ya Serikali iwe yote au baadhi yake;

(f) pale maelezo na mazingira yatahitaji hivyo, utumishi katika mashirika ya
umma, iwe ya kibiashara au si ya kibiashara ambayo hisa zake nyingi au mtaji
unamilikiwa na Serikali na pale maelezo yakihitaji zaidi, itajumuisha Mashirika
ambayo yanayo faida inayomilikiwa na Serikali ijapokuwa hisa au mtaji wake
unashikiliwa na mtu au chombo chengine kwa niaba ya Serikali.

(2) Rais anaweza kwa amri itakayochapishwa katika Gazeti Rasmi la Serikali kuanzisha
mtumishi mwengine yeyote Katika utumishiwaumma katika amri hiyo hiyo inayoanzisha Bodi ya
Utumishi kusimamia utumishi huo.

(3) Masharti haya hayatatumika kwa wenye kushikilia nafasi za Kisiasa, walioshikilia nafasi
kwenye Tume za muda, Bodi za Wakurugenzi, Bodi au Kamati za Usimamizi au nafasi, wadhifa
au huduma nyengine yoyote ambayo imesamehewa kwa amri ya Waziri iliyochapishwa katika
Gazeti Rasmi la Serikali.

(4) Utumishi wa watendaji wa umma waliosamehewa kutokana na matumizi ya Sheria hii
utasimamiwa na amri ya Rais itakayotolewa kwa ajili hiyo mara kwa mara.



(5) Bilayakujali sharti lolote katika Sheria hii au Sheria nyengine, Sheria hii itakuwa ndio
inayotawala na mambo yote yanayohusu uanzishwaji, uendeshaji na mwenendo wa afisi yoyote
iliyoanzishwa katika utumishi wa umma wa Zanzibar iwe afisi au utumishi huo umo au haumo
katika kutekeleza Sheria hii itafuata na haitakwenda kinyume na sifa za msingi katika uanzishwaji,
muundo, mwenendo na uendeshaji wa afisi au utumishi huo.

oimamizl - 11.(1) Rais atakuwa ni msimamizi mkuu wa utumishi wa umma na mtu yeyote anayeshikilia

uongozi wa  afisi ya utumishi wa umma, isipokuwa kwa utumishi katika Mahakama au pale ambapo Katiba

Jumla. imeweka utaratibu wa uwajibikaji wa afisi hiyo ya utumishi wa umma, itawajibika kwa Rais
katika kuweka heshima, utiifu, kutoa, huduma zinazotarajiwa haki, uwadilifu, ufanisi na utowaji
borawa huduma inayotarajiwa kutolewa na afisi hiyo.

(2) Rais kwa kushauriana na Waziri na Kamisheni atakuwa na mamlaka kamili ya
kuamua ukubwa na ubora wa utumishi wa umma.

(3) Katika kutekeleza uwezo chini yakijifungu (1) cha kifungu hiki, Rais anaweza kusitisha
kwa maslahi ya umma utumishi wa mtumishi umma ambaye muda wake wa kazi haukulindwa na
Katiba.

(4) Raisanaweza kumuondoa mtumishi yoyote wa Umma kutoka katika utumishi wa
umma, ikiwa Rais ataona kuwa kufanya hivyo ni kwa maslahi yaumma, isipokuwa wale wote
waliotajwa kwenye kijifungu cha (1) cha kifungu hiki, utaratibu wa kutumia uwezo huo utawekwa
kwenye Kanuni.

(5) Hakuna chochote katika kijifungu (1) cha kifungu hiki kitakachochukuliwa kama ni
Kizuwizi:

(@) chakustaafu kwa lazima kwa mtu yeyote chini ya masharti ya Sheria ya Mafao
ya Kustaafu utumishi wa umma;

(b) cha kukamilika, isipokuwa kwa kufukuzwa, kwa utumishi wa mtumishi yeyote
wa umma zaidi ya mshikiliaji nafasi ya utumishi ambayo inamstahikia kupata
pencheni, kwa mujibu wa masharti ya uajiri au kufukuzwa kwa mtu yeyote katika
afisi yoyote mahasusi au mtumishi wa nyumbani wa Rais au mtu yeyote
anayeshikilia nafasi ya mshahara ambao unalipwa kwa masaa au malipo ya siku.

)’)’;agt':lf; 12.(1) Isipokuwa pale Rais atapoamua vyenginevyo Rais atawateuwa:

(a) afisamtendaji mkuu wa kila Wizara, afisi zilizoanzishwa kikatiba, uwakala, Idara
maalum, lIdara za Wizara, mamlaka za mikoa na wilaya ambaye atajuilikana
kama Katibu Mkuu wa Wizara kwa cheo cha Mkuu wa afisi iliyoanzishwa
kikatiba, uwakala, idara maalum mkurugenzi wa idara ya Wizara au Afisa Tawala
wa Mkoa au Wilaya kwa Mkoa au Wilaya au Mkurugenzi wa mamlaka ya
Serikali za mitaa, kama itakavyokuwa;

(b) Naibu Makatibu Wakuu;



(c) Wakuuwa Mikoa naWilaya;

(d) kwa afisi ya Baraza la Wawakilishi, mtu atakayeteuliwa kuwa Katibu wa Baraza
la Wawakilishi atakuwa pia ni afisa mtendaji mkuu.

(2)(a) Rais anaweza kuteua idadi ya watendaji wengine wa utumishi wa umma
watakaojulikana kwa vyeo vyovyote vitakavyowekwa, mara kwa mara kama
itakavyoamuliwa au itakavyowekwa na sheria nyengine yoyote;

(b) isipokuwa kwa nyadhifa zilizowekwa katika Katiba, Sheria hii itakuwa ndio
inayotawala namna ya uteuzi unaofanywa na Rais.

(3) Rais anaweza kufuta uteuzi wowote kabla ya aliyeteuliwa kushika wadhifa huo
hajaapishwa, iwe nafasi hiyo baada ya kuapishwaau muda wake wa kazi unalindwa au lana
anaweza kusitisha uteuzi mara tu au wakati wowote baada a uapishwaji, isipokuwa kama afisi
hiyo inalindwa na muda wa kazi ambao utaratibu ulioelezwa katika Katiba utafuatwa kabla ya
usitishaji wa uteuzi huo kufanywa.

Kutekeleza 13.(1) Rais anaweza, kwa tangazo litakalochapishwa katika Gazeti Rasmi la Serikali, kuagiza
majukumu. kytekeleza yote kati ya majukumu yafuatayo kwa Katibu Mkuu Kiongozi, Kamisheni, Tume ya
Utumishi, Bodi ya Wakurugenzi, Baraza la Uongozi au Waziri kama atakavyofikiria inafaa:

(@) uteuzi wa maafisaambao hawakutajwa katika Katiba;

(b) uteuzi wa Maafisa wa Kukaimu nafasi wakati Maafisa wanaoshikilia nyadhifa za
uteuzi wa Rais hawapo;

(c) kuidhinisha likizo yamwaka, dharura na likizo nyengine ya kutokuwepo kazini
kwa wateule wa Rais;

(d) kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya wateule wa Rais walioteuliwa moja kwa
moja na Rais au chini yamamlaka iliyokasimiwa;

(e) usimamizi wa uangalizi wa ujumlawa hatua yoyote ya utumishi wa umma;

() kufanya kazi au jukumu lolote juu ya utumishi wa umma linalotaka kufanywa au
kutekelezwa na Rais isipokuwa kazi au majukumu yaliyoelezwa wazi kuwa ni ya
Rais ndani ya Katiba.
.y 14.(1) Kutakuwa na Katibu wa Baraza la Mapinduzi ambaye atakuwa pia Katibu Mkuu

K/TkKatibu Kiongozi ataeteuliwa na Rais kwa namna ilivyoelezwa katika Katiba.

uu

Kiongozi. ] . . ] ] ] o o
(2) Katibu Mkuu Kiongozi atakuwa ndiye kiongozi wa utumishi wa umma na msaidizi wa

Rais katika kusimamia utumishi wa umma.



(3) Katibu Mkuu Kiongozi atateuliwa miongoni mwa Makatibu Wakuu au maafisa
waandamizi wa utumishi wa umma wa ngazi inayofanana au ngazi ya juu zaidi.

(4) Kwa kushauriana na Waziri na Kamisheni, Katibu Mkuu Kiongozi akiwa kiongozi wa
utumishi wa umma atatoa uongozi na maelekezo na kusimamia taswira ya Utumishi wa Umma na:

(a) atahakikisha kuwa watumishi wa umma katika utumishi wanapata mafunzo, wanapata
motisha, wanatenda kazi kwa ufanisi na ubora, na huduma inatolewa bila ya rushwa
na vitendo vyengine kinyume na maadili;

(b) atainua uwajibikaji wa Utumishi wa Umma kwa kuelekeza kuwa na mtazamo
unaozingatia misingi mikuu ya utumishi wa umma kama ilivyotajwa katika kifungu
4(1) cha Sheria hii;

(c) atakuwa ndio mamlaka ya kinidhamu kuhusiana na watumishi wa umma
wanaoteuliwa na Rais;

(d) atasimamia utekelezaji wa misingi mikuu ya utumishi wa umma, maadili na kanuni
zamaadili;

(e) atatoa maelekezo na miongozo kuhakikisha maendeleo katika utumishi wa umma
wa Zanzibar;

(f) atatoa miongozo ya uratibu wa taasisi za utumishi wa umma Zanzibar;

(9) atatoa miongozo juu ya nyanja mbali mbali za kazi, uwezo, wajibu, mshahara na
stahili za Makatibu Wakuu na wale wanaoshikilia afisi za wateule wa Rais;

(h) atatoa miongozo inayohusiana na ushughulikiaji wa nyaraka na taarifa za umma;

(i) atatoamiongozo juu ya taarifa za usalama, uendeshaji, watendaji, mali na majengo
yaumma;

(j) ataweka mambo yanayohusiana na kazi za sekretariati ya Baraza la Mawaziri na
namna ambayo sekritariat ya Baraza la Mawaziri itafanya kazi;

(k) atatoa miongozo juu ya jambo lolote la usimamizi au uendeshaji wa utumishi wa
umma kama atavyoona inafaa kutolewa.

(5) Zaidi yamajukumu yaliyoelezwa katika kijifungu (5) cha kifungu hiki, Katibu Mkuu
Kiongozi atakuwa ndiye mamlaka ya juu kabisa ya kinidhamu katika utumishi wa umma naanaweza,
kwa uwezo huo, kuhusiana na muajiriwa yeyote wa utumishi wa umma kutekeleza zote au yoyote
yauwezo uliokasimiwa kwa mamlaka ya kinidhamu.

(6) Katibu Mkuu Kiongozi atashika wadhifa wake kwa ridhaa ya Rais lakini ikitokea hali
ya kuondolewa kwake, isipokuwa kama kuondolewa kwake ilikuwa kwa sababu ya tabia mbaya
ambayo alipata fursa ya kujua tuhuma na kutoa utetezi:
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(@) hatoteuliwa kushika nafasi ya chini ya ngazi ya Katibu Mkuu;

(b) atalipwa mshahara sio chini ya kiwango cha mshahara wa Katibu Mkuu Kiongozi
aliyepo;

(c) wakati wa kustaafu atastahiki kupata mafao maalum ya kumaliziaambayo Katibu
Mkuu Kiongozi aliyepo anastahili wakati wa kustaafu.

15.(1) Si zaidi ya miezi minne tokea kumalizika kwa kila mwaka wa fedha, Katibu Mkuu
Kiongozi atawasilisha kwa Rais na kwa Waziri ripoti ya utekelezaji wa utumishi wa umma wa
mwaka uliopita na kwa madhumuni haya kila mkuu wa taasisi au idara kupitia Katibu Mkuu
wake na kila Katibu Mkuu atapeleka kwa Katibu Mkuu Kiongozi taarifa kama Katibu Mkuu
Kiongozi atavyohitaji.

(2) Ripoti iliyoelezwa katika kijifungu (1) cha kifungu hiki:
(a) itapitia utekelezaji wa utumishi wa umma wa mwaka unaopitiwa;

(b) itabainisha hatua zilizochukuliwa au zinazotakiwa kuchukuliwa kutatua matatizo
yanayohusiana na utekelezaji huo;

(c) itaeleza maendeleo ya hatua zilizobainishwa katika ripoti ya mwaka uliopita;

(d) itaingiza mapendekezo yoyote kama Katibu Mkuu Kiongozi atavyoona inafaa
kwa ajili ya utekelezaji mzuri wa utumishi wa umma na maafisa wa umma; na

(e) itaingiza taarifa nyengine yeyote kama Rais au Waziri atakavyohitaji.

16.(1) Kutakuwa na Sekretariati ya Baraza la Mapinduzi chini ya Afisi ya Katibu Mkuu Kiongozi
inayoundwa na baadhi ya maafisa na wasaidizi kama itakavyoamuliwa na Katibu Mkuu Kiongozi.

(2) Kufuatana namasharti ya kijifungu cha (5) cha kifungu cha 14 cha Sheria hii, Sekretariati
ya Baraza la Mapinduzi itatekeleza majukumu yafuatayo:

(@) kusaidia majukumu ya Katibu Mkuu Kiongozi katika kuandaa mikutano ya
Baraza la Mapinduzi na kutunza kumbukumbu na taarifa za mikutano hiyo;

(b) kusaidia katika kuchambua nyaraka zitazowasilishwa Baraza la Mapinduzi;

(c) kusaidia kuwasilisha maamuzi na maelekezo ya Baraza la Mapinduzi kwa taasisi
za utumishi wa umma zinazohusika;

(d) kutoa msaada wa kufanya utafiti kwa Baraza la Mapinduzi katika mambo
yanayongoja au yanayotarajiwa kuwasilishwa kwake;
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() kutekeleza majukumu mengine yoyote kama Katibu Mkuu Kiongozi atakavyoona

inafaa.
yvznZiShwaj Y (1) Kutakuwa na Kamisheni ya Utumishi wa Umma kama ilivyoanzishwa chini ya kifungu
K;misheni cha 116 cha Katiba.
y
Utumishi
wa Umma. (2) Kamisheni itakuwa ni chombo huru na kinachojitegemea katika utendaji, kumiliki mali
na madeni, bajeti, uajiri mpya wa watumishi na uendeshaji.
Muundo ya 18. Kamisheni itaundwa na Mwenyekiti atakayeteuliwa na Rais na wajumbe sita
Kamisheni. . . . . . e L. .
watakaoteuliwa na Rais kwa mapendekezo ya kila mmoja, wajumbe wawili Waziri, Spika wa
Baraza la Wawakilishi na Jaji Mkuu.
f/'lfv‘;ei‘; kit 19.(1) Mtu atakuwa na sifa za kuwa Mwenyekiti wa Kamisheni ikiwa:
na
Wajumbe (a) anasifa za kuteuliwa Jaji wa Mahakama Kuu; au
wa
Kamisheni. . . . . o
(b) amehitimu chuo kikuu kinachotambulika na anao ujuzi wa kutosha na uzoefu
usiopungua miaka ishirini katika masuala ya utawala wa umma; na
(c) anauadilifu wa hali ya juu;
(d) sio muajiriwa katika utumishi wa umma; na
(e) niMzanzibari;
(2) Mtu atakuwa na sifa za kuteuliwa kuwa mjumbe wa Kamisheni ikiwa:
(@) anauadilifu wa hali ya juu;
(b) nimhitimuwa chuo kikuu kinachotambulika na angalau awe na uzoefu wa ujuzi wa
kazi ya utawala wa umma usiopungua miaka ishirini;
(c) sio muajiriwa katika utumishi wa umma; na
(d) ni Mzanzibari.
I’:’{';fﬁk";a 20.(1) Mwenyekiti au Mjumbe wa Kamisheni atatumikia kipindi cha miaka mitatu na anaweza
kuondolewa Kuteuliwa tena kwa vipindi visivyozidi viwili.
na kukosa
ifa k .. . . . .- . .
memkm (2) Kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 14 cha Sheria hii, nafasi ya mjumbe wa

au Mjumbe. - Kamisheni itakuwa wazi:

(@) kwa kumalizika miaka mitatu tokea tarehe ya uteuzi wake au muda wowote wa
mapema kama utavyobainishwa katika hati ya uteuzi; au
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(b) endapo mazingira yoyote yatajitokeza ambayo kama asingekuwa Mjumbe wa
Kamisheni, yanamuondolea sifa ya uteuzi.

(3) Mwenyekiti au Mjumbe wa Kamisheni anaweza kuondolewa katika wadhifa na Rais,
kwa kutimiza masharti ya Katiba ya kumuondoa Jaji wa Mahkama Kuu.

(4) Bilayakuathiri masharti ya kifungu cha 12 cha Sheria hii, mtu hatakuwa na sifa za
kushika wadhifa wa Mjumbe wa Kamisheni ikiwa ni:

(@) Waziri;

(b) Naibu Waziri;

(c) Mbunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;
(d) Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi; au

() mtumishi waumma.

21.(1) Tuhuma juu ya tabia mbaya dhidi ya mjumbe wa Kamisheni zitaelekezwa kwa Katibu
Mkuu Kiongozi.

(2) Baada ya kupokea tuhuma hizo, Katibu Mkuu Kiongozi baada ya kushauriana na
Waziri wakaridhika kwamba tuhuma ni za msingi za kulazimisha uchunguzi, Waziri atamshauri
Rais juu ya uundaji wa Kamati ya Uchunguzi kwa mujibu wa kifungu cha 95(5) cha Katiba.

22.(1) Rais atamteua afisamwandamizi wa utumishi wa umma kuwa Katibu wa Kamisheni na
kwa madhumuni ya mshahara na maslahi mengine Katibu wa Kamisheni atakuwa sawa na Katibu
Mkuu.

(2) Mtu hatakuwa na sifa za kuteuliwa kuwa Katibu wa Kamisheni mpaka awe na shahada
ya Chuo Kikuu kinachotambulika inayohusiana na Utawala wa Umma au Sheria au Rasilimali
Watu na awe na uzoefu wa kazi katika Utumishi wa Umma sio chini ya miaka kumi.

(3) Katibu atakuwa ni mtendaji mkuu wa Kamisheni na atahudhuria mikutano yote ya
Kamisheni lakini hatapiga kura katika mikutano hiyo.

(4) Kutakuwa na Sekretariati ya Kamisheni itakayoongozwa na Katibu ambayo itawajibika
na usimamizi wa siku hadi siku wa shughuli za Kamisheni.

23. Kutakuwa na Idara na Sehemu za Kamisheni kama Kamisheni itakavyoamua.

24. Kamisheni itakutana kwa uchache mara nne kwa mwaka, isipokuwa kwamba Kamisheni
inaweza kukutana kila mara kama itavyolazimika kutekeleza kazi zake.

25. Kazi za Kamisheni zitakuwa:
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(@) kumshauri Rais kuhusiana namambo ambayo yanahusiana na utumishi wa umma
kama Rais atavyohitaji;

(b) kushauri na kutoa mapendekezo kwa Rais katika kufanya uteuzi wa maafisa maalum
waumma kwa kuamua yenyewe au kwa maombi ya Ralis;

(¢) kumshauri Rais juu ya mishahara ya utumishi wa umma;

(d) kusimamia Tume ya Utumishi na Wakala Tendaji wa Utumishi za Umma na Tume
za Wakurugenzi kwa kiasi ambacho kinahusiana na mambo yanayotumika kwa
mamlaka hizo yaliyotolewa chini ya Sheria hii;

(e) kusaidia, kusimamia na kutathmini utendaji wa maafisa katika utumishi ili kufikia
utawala unaolenga kupata matokeo bora;

(F) kuwataka watendaji wote katika utumishi kutoa maelezo ya utendaji wao pale
Kamisheni itapopata ushahidi au malalamiko yanayoonesha usimamizi mbaya au
kushindwa kutekeleza majukumu yao:-

(9) kupendekeza hatua za kuchukuliwa dhidi ya mtendaji yeyote ambaye ameshindwa
kuchukua hatua kuhusiana na watumishi wa umma walio chini yake kwa mujibu
wa matakwa ya sheria ya utumishi;

(h) kuzitangaza kanuni kama zitakavyotolewa chini ya Sheria hii au sheria nyengine;

(i) kufanyauchunguzi naukaguziwa kila marawa usimamizi wa rasilimali watu;

(J) kupokea na kushughulikia rufaa kutoka katika mamlaka za kinidhamu zinazohusika;

(k) kuhakikisha hatua za kinidhamu ni za haki, za haraka na za kufaa;

(I) kuhakikisha miundo ya Utumishi wa Umma, uendeshaji, usimamizi, mahusiano na
utekelezaji katika Utumishi wa Umma vinapitiwa kila mara na kupendekeza kwa
Rais hatua muhimu za kurekebisha;

(m) kupitia taratibu katika taasisi za usimamizi wa Utumishi wa Umma na kutoa
maelekezo ya ufuataji wa sheria za utumishi wa umma, kanuni, viwango vya utumishi
na mwendendo mzuri wa utumishi wa umma katika sehemu yoyote;

(n) kutoa na kukifanyia mapitio mara kwa mara kitabu cha muongozo wa Utumishi
wa Umma;

(o) kuidhinisha miundo ya utumishi, miundo ya taasisi na miundo ya mishahara
iliyopendekezwa na Tume za Utumishi au mamlaka nyengine yeyote iliyopewa
jukumu hilo iwe ya kudumu au ya muda;

(p) kufanya kazi nyengine yoyote kama itakavyotolewa kwa Kamisheninaau
chini yasherianyengine yoyote;

14



(q) kutekeleza kazi nyengine yoyote kama itavyoonekana kuwa ni muhimuau inahusiana
na kazi zake za msingi.

‘é‘;vn'izlgh‘;":l 26.(1) Kwa madhumuni ya kazi zake chini ya Sheria hii, Kamisheni inaweza:

(@) kufanya uchunguzi na upelelezi kama itavyoona inafaa;
(b) kumwita mtu yeyote kufika mbele yake na kutoa ushahidi;

(c) kuelekeza kwa maandishi utoaji wa taarifa, waraka, au jalada linalohifadhiwa na
afisa wa umma kwa madhumuni ya kuliangalia au kutoa nakala yake;

(d) kuingia katika jengo la idara yoyote kwa kufuata masharti ya kisheria kama
zilivyo taratibu za Jeshi la Polisi;

(e) kuweka miongozo maalum ya utumishi na kutoa matoleo na mambo mengine
yaliyo chini yamamlaka yake;

(2) Kamisheni inaweza kuitaka mamlaka yoyote ya uajiri katika utumishi wa umma kutoa
taarifa ambayo Kamisheni inaihitaji kwa ajili ya kufanya kazi zake.

(3) Endapo mamlaka ya uajiri yoyote itashindwa kutoa taarifa kama inavyotakiwa na
Kamisheni, Kamisheni itatoa taarifa ya kushindwa huko kwa Katibu Mkuu Kiongozi ambaye
atachukua hatua zinazohitajika.

(4) Katika utekelezaji wa kazi zake Kamisheni itafuata kanuni zilizotungwa chini ya Sheria
hii au sheria nyengine yoyote inayohusiana na utumishi wa umma.

Uwajibikaji

na uwazi. 27.(1) Kamisheni itatoa ripoti baada ya kila upelelezi utaofanywa chini ya Sheria hii na pale

itapogundua kuwa maamuzi ya uajiri chini ya Sheria hii umefanywa kinyume na masharti ya
Sheriahii:

(a) itatengua maamuzi yanayohusika;
(b) itatoa maelekezo yoyote kama itakavyoona ni muhimu kurekebisha hali hiyo;

(c) itapendekeza kuchukuliwa kwa hatua zozote za kinidhamu au za kijinai kama
itakavyoona ni sawa katika mazingira hayo.

(2) Kamisheni itatoa mapendekezo hayo kama itavyoona inafaa kwa Katibu Mkuu Kiongozi
kuhusiana na maelekezo na muongozo wowote kuhusiana na mambo ya uajiri ambayo yanatakiwa
kutolewa.

(3) Bilayakuathiri hatua zozote za kinidhamu au za kijinai ambazo zinaweza kuchukuliwa
kwa mujibu wa masharti ya aya (c) ya kijifungu (1) cha kifungu hiki, endapo afisa wa umma
amefanya maamuzi ya uajiri ambayo hayaendani na masharti ya Sheria hii, masharti yafuatayo
yatatumika:-
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(@) kwa afisa mwandamizi wa umma, anaweza kuondolewa katika wadhifa wake au
kuondolewa katika kada ya watendaji wakuu na endapo ataondolewa,
hatopaswa kuteuliwa katika wadhifa katika kada ya watendaji wakuu kwa kipindi
chamiaka mitano;

(b) kwa afisa mwengine yeyote, hatopaswa kuteuliwa katika wadhifa katika
kada ya Watendaji Wakuu kwa kipindi cha miaka mitano.

28.(1) Kamisheni kwa kila mwaka wa fedha itatayarisha na kuwasilisha kwa Katibu Mkuu
Kiongozi ripoti ya mwaka itakayoelezea kwa ujumla shughuli zake na uendeshaji wake kwa
kipindi cha mwaka uliopita, pamoja na kuelezea masuala ya fedha.

(2) Katibu Mkuu Kiongozi haraka iwezekanavyo baada ya ripoti kuwasilishwa atachukua
hatua zinazohitajika kutekeleza mapendekezo ya Kamisheni kwa ajili ya kuinua hali ya utendaji.

29.(1) Kamisheni sio zaidi ya miezi mitatu baada ya kumalizika kwa mwaka wa fedha
itatayarisha na kuwasilisha kwa Rais na nakala kwa Waziri ripoti ya mwaka juu ya hali na ufanisi
wa utumishi waumma.

(2) Ripoti pamoja namambo mengine itajumuisha mambo yaliyobainishwa chini ya kifungu
cha 15(2) cha Sheria hii.

(3) Waziri haraka iwezekanavyo baada ya ripoti kuwasilishwa kwa Rais, ataiwasilisha
ripoti katika Baraza la Wawakilishi.

30. Kamisheni itahakikisha kuwa hakuna afisa wa umma atakayeonewa kwa kutoa taarifa
yoyote kwa mkubwa wake au kwa mamlaka inayohusika kwa uvunjaji wowote wa kanuni za
maadili au sharti lolote chini ya Sheria hii kwa afisa wa umma, na endapo itagundua kuwa afisa
wa umma ameonewa itatoa taarifa kwa Rais kupendekeza hatua zozote za kufidia hali hiyo kama
itavyoona inafaa.

31.(1) Waziri atatekeleza madaraka ya usimamizi wa Utumishi wa Umma.
(2) Waziri atatekeleza kazi zifuatazo:-

(@) kukuza ubora na ufanisi wa ujumlawa utumishi waumma;

(b) kuanzisha au kuimarisha sera zilizokusudiwa kuinua kiwango cha utendaji, ubora
na ufanisi wa utumishi wa umma;

(c) kutathmini usahihi, ubora na ufanisi wa usimamizi wa Utumishi wa Umma na hasa
Mawizara, Idara, au Vitego, Sehemu, Wakala au Taasisi yoyote ya Utumishi wa
Umma.
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(d) kuruhusu mapitio ya shughuli na kazi za afisi za utumishi wa umma;

(e) kupeleka kwenye Kamisheni, kwa ajili ya mapitio, mambo yanayohusiana na
uboraau ufanisi wa afisi za utumishi wa umma;

() kusimamia utendaji wa kazi za Kamisheni.

Kuwajibika
kwa Waziri
ke va 32.(1) Waziri kila mwisho wa mwaka wa fedha atawasilisha ripoti inayohusu utendaji wa
Utumishi utumishi wa umma iliyotayarishwa na Kamisheni chini ya Sheria hii pamoja na maoni yake na
wa Umma.tekelezaji wa mambo yaliyoguswa katika ripoti katika Baraza la Mapinduzi na katika Baraza la
Wawakilishi.
(2) Ripoti hasa itaelezea maeneo yafuatayo:

(@) ukubwa wa utumishi wa umma kulinganisha na haja halisi;

(b) miundo ya utumishi wa umma na ufanisi na ubora wake;

(c) kiwango cha utoaji huduma na ufuataji wa taratibu bora za utoaji huduma;

(d) kiwango cha ufuataji wa viwango vya kazi, afya na usalama na mahusiano kazini

katika Utumishi wa Umma;

(e) jambo jengine lolote ambalo Waziri ataona ni muhimu.
Kuanzishwa
kwa Tume . o
za 33.(1) Kunaanzishwa Tume za utumishi zifuatazo:
Utumishi.

(@) Tume ya Utumishi Serikalini;
(b) Tume ya Utumishi ya Mahkama;
(c) Tume ya Utumishi ya Baraza la Wawakilishi;

(d) Tume ya Utumishi ya Idara Maalumu.

(2) Rais anaweza kuanzisha Tume nyengine yoyote ya utumishi kuhusiana na utumishi
atakaoubainisha katika amri ya uanzishaji.

(3) Kufuatana na mamlaka na uwezo wa Kamisheni katika kusimamia Utumishi wa
Umma, Tume za Utumishi zitakuwa huru katika kutekeleza kazi zake na kutekeleza uwezo wake,
na kwa mujibu wa mamlaka ya Kamisheni yaliyotajwa, haziwajibiki kufuata maelekezo au amri
yataasisi au mtu yeyote.

(4) Tume za Utumishi zitafuata maadili ya Utumishi wa Umma na zitafuata misingi ya
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kutopendelea na kutenda haki katika kutekeleza uwezo na kufanya kazi zao.
(5) Maamuzi yoyote ya Tume ya Utumishi ambayo sio ya kiutawala yanaweza kukatiwa
rufaa kwa Kamisheni.

34.(1) Tume ya Utumishi Serikalini itaundwa na Mwenyekiti na sio zaidi ya wajumbe wengine
sita watakaoteuliwa na Waziri anayeshughulikia Utumishi wa Umma.

(2) Tume ya Utumishi ya Mahkama itaundwa na mwenyekiti ambaye ni Jaji wa Mahkama
Kuuau mtu mwenye sifa za kuwa Jaji wa Mahkama Kuu atakayeteuliwa na Jaji Mkuu, Mwakilishi
wa Mwanasheria Mkuu, Mwakilishi kutoka Jumuiya ya Wanasheria Zanzibar na si zaidi ya
Wajumbe wengine watatu watakaoteuliwa na Jaji Mkuu.

(3) Tume ya Utumishi ya Baraza laWawakilishi itaundwa na Mwenyekiti ambaye atateuliwa
na Spika na si zaidi ya Wajumbe wengine sita watakaoteuliwa na Spika.

(4) Tume ya utumishi ya Idara Maalum itaundwa na Mwenyekiti atakayeteuliwa na Rais,
mwakilishi mmoja wa kila Mkuu wa Idara Maalum na si zaidi ya Wajumbe watatu watakaoteuliwa
na Waziri anayeshughulikia Idara Maalum.

(5) KilaTume ya Utumishi itateua Katibu wa Tume miongoni mwa watumishi wenye sifa
ndani ya utumishi wenyewe ambaye atatumikia kwa masharti na vipindi kama Tume itakavyoamua.

(6) Hakuna mtu atakayeteuliwa katika Tume ya Utumishi, ikiwa atakuwa na mgongano
wa kimaslahi au yeye ni mtumishi muhimu katika taasisi ambayo iko chini ya uwezo wa Tume ya
Utumishi husika; isipokuwa endapo ameelezwa wazi chini ya kifungu hiki kuwa ni mjumbe kutokana
na wadhifa wake.

(7) Katika kuteua Mwenyekiti na Wajumbe, mamlaka ya uteuzi itazingatia uzoefu wa
kutosha katika nyanja husika na uadilifu wa anayeteuliwa.

35.(1) Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume ya Utumishi isipokuwa wanaoingia kwa nyadhifa
zao watashika wadhifa huo kwa kipindi cha miaka mitatu lakini watakuwa na haki ya kuteuliwa
tena.

(2) Mwenyekiti au Mjumbe hataondolewa katika wadhifa kabla ya kumalizika muda wake
isipokuwa kwa sababu ya tabia mbaya, ugonjwa au kushindwa kutekeleza majukumu yake kama
mjumbe au kwa sababu ingelikuwa sio mwenyekiti au mjumbe angalikosa sifa za kuteuliwa kuwa
Mwenyekiti au Mjumbe.

(3) Endapo nafasi ya Mwenyekiti au Mjumbe wa Tume ya Utumishi itakuwa wazi, mtu
atakayeteuliwa kuijaza atashika wadhifa kwa kipindi kilichobakia katika muda wa afisi na ataweza
kuteuliwa tena.

36.(1) Tume za Utumishi zitakuwa na wajibu wa kuthibitisha sifa, idadi ya watu wataoajiriwa
katika taasisi iliyo chini yake, hatua za uteuzi na hatua za uthibitisho unaotakiwa katika uajiri
mpya kutokana na miongozo ya ujumla iliyotolewa na Kamisheni na katika kutekeleza kazi hii
Tume ya Utumishi itakuwa na uwezo wa kubatilisha taratibu za uajiri mpya au ajira ambayo
imefanywa kinyume na taratibu au miongozgdliyoidhinishwa.
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(2) Tume za Utumishi zitawajibika kupendekeza kwa Kamisheni kuthibitishwa kwa mpango
wa utumishi wa taasisi zilizo chini yake na pale ambapo hakuna mpango wa utumishi itaelekeza
mamlaka inayohusika kutengeneza mpango wa utumishi huo.

(3) Tume za utumishi zitakuwa na uwezo wa kuthibitisha upandishaji vyeo kwa waajiriwa
kwa mujibu wa muundo wa utumishi na kupendekeza kupandishwa vyeo kwa waajiriwa,
kupandishwa au kuteuliwa kwao kwa nafasi za juu ambazo kupandishwa au kuteuliwa huko
hakuko ndani ya uwezo wa Katibu Mkuu au Tume ya Utumishi.

(4) Tume ya Utumishi itawajibika kuhakikisha kuwa misingi mikuu ya utumishi wa umma,
maadili na kanuni za maadili zimefuatwa na katika kutekeleza kazi hii itakuwa na uwezo wa
kumuelekeza Katibu Mkuuau Mkuu wa Taasisi yeyote aliye chini ya mamlaka yake kufuata
misingi mikuu hiyo, maadili na kanuni za maadili ambazo Tume ya utumishi ina maoni kuwa
hazifuatwi namamlaka hiyo.

(5) Tume ya Utumishi itashughulikia suala lolote lililo chini ya mamlaka yake lililo pelekwa
kwake na Waziri, Katibu Mkuu Kiongozi au Mkuu wa Taasisi kwa maamuzi au maelekezo.

(6) Tume ya Utumishi itakuwa na mamlaka ya kuidhinisha nyongeza ya utumishi mpaka
miaka miwili na kupendekeza kwa Katibu Mkuu Kiongozi nyongeza ya utumishi yoyote inayozidi
miaka miwili.

(7) Tume ya Utumishi itafanya kazi na kutekeleza uwezo wowote uliotolewa na Sheria
inayohusika inayoweka uendeshaji wake.

37.(1) Tume ya Utumishi itafanya shughuli zake kwa kufuata Sheria hii au Kanuni zilizotungwa
naWaziri au Mkuu wa Taasisi anayehusika na Tume hiyo ya Utumishi.

(2) Bilayakujali chochote kilichoelezwa chini yakijifungu (1) cha kifungu hiki, Tume vya
Utumishi itatengeneza taratibu zake yenyewe za kuendesha mikutano yake ikiwa ni pamoja na
taratibu za mikutano hiyo.

(3) Mwenyekiti na Mjumbe wa Tume ya Utumishi watalipwa posho na mafao mengine
kama itakavyowekwa na Waziri mara kwa mara.

(4) Waziri kwa ujumla ataweka kanuni kwa madhumuni ya utekelezaji mzuri wa masharti
ya Sheria hii.

(5) Kamisheni inaweza mara kwa mara kutoa miongozo na maelekezo kwa Tume za
Utumishi kwa mambo yaliyo ndani ya mamlaka yake.

38. KilaWaziri ataongoza usimamizi, Idara na Wakala ziliyopo chini ya Wizara yake, na hasa:

(@) ataweka sera na mikakati ya maelekezo juu yawajibu na kazi za Wizara, Idarana
Wakala;
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(b) atahakikisha kuwa sera, mikakati, mipango na miradi ya Wizara, ldara na\Wakala
inalingana na sera za kitaifa, kama zilivyoelezwa na Serikali na maamuzi na
maelekezo ya Baraza la Mapinduzi;

(c) kusimamia utendaji wa Katibu Mkuu na watendaji wakuu wa Idara na Wakala
ziliopo chini ya Wizara yake.

39.(1) Kutakuwa na Kamati ya Makatibu Wakuu ya Wizara inayoundwa na Katibu Mkuu
Kiongozi kama Mwenyekiti na Makatibu Wakuu wote kama Wajumbe wa Kamati.

(2) Naibu Mwanasheria Mkuu atakuwa mjumbe wa Kamati kwa wadhifa wake.
(3) Sekretariati ya Baraza la Mapinduzi itatumikia Kamati.
(4) Kamati inaweza kumualika mtu yeyote kuhudhuria majadiliano yake

(5) Mikutano ya Kamati itaongozwa na Katibu Mkuu Kiongozi au ikiwa hayupo na Katibu
Mkuu Mwandamizi aliyeteuliwa na Katibu Mkuu Kiongozi kufanya hivyo.

(6) Kamati itakuwa ni chombo cha kitaalamu cha Baraza la Mapinduzi na katika kufanya
wajibu huo kitatekeleza kazi zifuatazo:

(a) kupitia mapendekezo yote yanayohusiana na sera yoyote inayopendekezwa,
mswada wa sheria yoyote, mikakati ya maendeleo, programu, mapendekezo ya
bajeti au waraka wowote unaohusiana na utendaji wa serikali kabla ya kuwasilishwa
katika Baraza la Mapinduzi isipokuwa pale rais atapoelekeza kuondolewa waraka
huo kutokana na uchambuzi au mapitio ya Kamati;

(b) kwa ujumlakupitia utendaji wa kawaida wa serikali na kuishauri Wizara husika au
serikali kuhusu hatua za kuchukuliwa kuelezea hali au jambo lolote lilolo jadiliwa
na Kamati;

(c) kutumika kama mahala pa kuanzia usambazaji wa taarifa za maelekezo ya serikali,
utendaji, maelekezo na maandalizi ya tatizo liliopo au lijalo;

(d) kumshauri Katibu Mkuu Kiongozi na serikali kwa ujumla juu ya changamoto yoyote
inayokabili uendeshaji wa utumishi wa umma na uendeshaji wa serikali kwa ujumla.

(7) Katika kutekeleza uwezo na kazi zilizoelezwa Kamati itawajibika kwa pamoja kwa
ushauri utakaotolewa.

40.(1) Kutakuwa na Katibu Mkuu kwa kila Wizara au afisi kama Rais atakavyoamua ambayo
uteuzi wake utafanywa kwa mujibu wa Katiba.
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(2) Endapo Waziri yeyote amepewa jukumu la Wizara yoyote, atatoa maelekezo ya jumla
na kuisimamia Wizara hiyo, au kwa mujibu wa maelekezo na udhibiti huo, kazi za utendaji na
utawala wa Wizara zitakuwa chini ya wajibu wa Katibu Mkuu.

(3) Wakuu wa afisi zilizoanzishwa kikatiba, uwakala na taasisi nyengine zinazojitegemea
watafanya kazi za utendaji sawa na zile za Katibu Mkuu katika taasisi zao usipokuwa kwamba
hakuna jambo la sera ya jumla ya serikali inayohusiana na taasisi zao ambapo Waziri anawajibika
kwa Baraza la Mapinduzi na Baraza la Wawakilishi, Wakuu wa afisi, uwakala na taasisi hizo
watakuwa chini ya uangalizi wa jumla wa Katibu Mkuu kwa madhumuni ya kumsaidia Waziri
kutekeleza majukumu yake kwa Baraza la Mapinduzi na Baraza la Wawakilishi.

(4) Uwezo wa kuteua maafisa wa umma kushika au kukaimu afisi ya Katibu Mkuu na
kuwaondoa kutoka afisi watu wanaoshikilia au kukaimu afisi hiyo utakuwa ni wa Rais.

(5) Wakuu wa Idara za serikali zaidi ya wale ambao utaratibu wa uteuzi wao umewekwa
wazi ndani ya Sheria hii au sheria nyengine yoyote watateuliwa na Rais kutoka miongoni mwa
maafisa wa ummawaandamizi.

(6) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi au ldara atashika wadhifa wa afisi kwa kipindi
ambacho Rais ataamua, isipokuwa kwamba Kamisheni kwa kushauriana na Katibu Mkuu Kiongozi
inaweza kuweka maslahi maalum kulipwa Katibu Mkuu, Mkuu wa Taasisi ambaye ametumikia
kwa kipindi hicho kama Katibu Mkuu Kiongozi kama ni shukurani ya utumishi alioutoa katika
wadhifa huo kwa toleo maalum.

41.(1) Itakuwa ni jukumu la Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi:

(@) kusimamia utendaji wa idara zilizo chiniya uangalizi wake kuhakikisha kuwa
malengo yaliyowekwa kwa idara hizo yanakwenda sambamba na malengo ya
sera yaliyowekwa na serikali;

(b) kusimamia utekelezaji wa idara zilizo chini ya usimamizi wake wa maelekezo na
miongozo iliyotolewa na Waziri wake au Katibu Mkuu Kiongozi;

(c) kwa kukubaliana na Waziri wake, kuweka malengo ya mwaka ya utekelezaji wa
idara zilizo chini ya uangalizi wake na kufanya mapitio ya utekelezaji wa idara hizo
kwa uchache kila mwaka;

(d) kumshauri Waziri wake kwa mambo yote yanayohusiana na idara zilizo chini ya
uangalizi wake;

(e) kutetea na kukuza maadili ya utumishi wa umma na kusimamia matumizi ya kanuni
zamaadili katika idara zilizo chini ya uangalizi wake;

() kumpatia Waziri wake taarifa ambazo Waziri anaweza kuzihitaji zinazohusiana na
kazi, utekelezaji na usimamizi wa idara zilizochini ya uangalizi wake na kukusanya,

kupambanua na kuchambua taarifa hizo;
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(9) kuendesha afisi yake kiuchumi, kiubora na kiufanisi;

(h) kuratibu uwajibikaji wa idara zilizo chini ya Wizara yake kwa Baraza la \Wawakilishi
kwa mambo yanayohusiana na kazi za usimamizi wa Baraza kwa taasisi za serikali;
na

(i) kufanya kazi nyengine yoyote itayokasimiwa au kupewa yeye na Sheria hii au
sheria nyengine yoyote.

(2) Bilayakuathiri ujumlawa masharti ya kijifungu (1) cha kifungu hiki, na kwa kuzingatia
Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma, Katibu Mkuu pia ataangalia usimamizi mzuri wa fedha
na udhibiti wa idara zilizo chini ya uangalizi wa majukumu yake.

(3) Katibu Mkuu, kuhusiana na wanyafakazi walio chini yake atakuwa na mamlaka na
majukumu sawa kama Mkuu wa ldara.

42. Katika kutekeleza kazi za afisi zake, Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atakuwa na
uwezo ufuatao:

(@) kutumia uwezo aliopewa chini ya Sheria hii au sheria nyengine;

(b) kuchukua hatua za kinidhamu ndani ya mamlaka yake dhidi ya muajiriwa yeyote
kwa mujibu wa masharti yanayosimamia hatua za kinidhamu;

(c) kutaka taarifa na ripoti kutoka kwa mkuu yeyote wa idara, kitengo au sehemu
ambaye moja kwa moja yuko chini ya usimamizi wake kwa madhumuni yoyote
yanayohusika;

(d) kumuelekeza mkuu yeyote wa idara au taasisi iliyo chini ya Wizara yake kuchukua
hatua za dharura za kutekeleza au kufuata sera yoyote ya serikali, maelekezo au
sheria ambayo kwa maoni ya Katibu Mkuu hazitekelezwi, au kufuatwa au
vyenginevyo zinavunjwa na idara au taasisi hiyo;

(e) kutoataarifa kwa mamlaka inayohusika juu ya uvunjwaji wowote wa maadili,
misingi mikuu ya utumishi wa umma, kanuni za maadili au kanuni unaofanywa na
mkuu yeyote wa taasisi iliyo chini ya Wizara yake;

(f) kuchukua hatua zozote zadharura au zinazofaa kuhakikisha ubora, ufanisi na
uendeshaji mzuri wa utumishi wa umma na uendeshaji wa serikali kwa ujumla
ndani ya Wizara yake.

43.(1) Wakuu wa Idara watatekeleza kazi zifuatazo:-

(@) kufanyakazi za uendeshaji na usimamizi wa idara zao;

(b) kutumia uwezo huo wa kiuendeshaji na usimamizi wa utumishi wa umma
kuwawezesha kutekeleza vilivyo wajibu na nidhamu ndani ya idara zao na kutunza
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maadili, sura na heshima ya utumishi wa umma kwa ujumla;
(c) kuanzisha sera, mipango na mageuzi ndani ya mamlaka na katika kufanya hivyo
wanategemea kuwa wabunifu na mahiri katika utendaji wao;

(d) kuwa ni vyombo vya utekelezaji wa sheria, taratibu na kanuni zinazotumika au
zinazohusika na idara zao.

(2) Wakuu wa Idara ambao wasio ongoza afisi zilizoanzishwa kikatiba au afisi
zinazojitegemea, watawajibika na kuhusika kwa Katibu Mkuu wao.

44.(1) Katibu Mkuu atafanya mapitio ya shughuli yoyote ya Serikali inaliyoangukia ndani ya
kazi za idara yoyote iliyochini ya usimamizi wake akielekezwa hivyo na Waziri wake au na
Katibu Mkuu Kiongozi au pale anapoona inafaa kufanya hivyo.

(2) Wakati akimaliza kufanya mapitio yaliyoelezwa, Katibu Mkuu atapeleka nakala ya
ripoti kwa Waziri wake na kwa Katibu Mkuu Kiongozi.

45.(1) Ndani ya miezi mitatu tokea kumalizika kwa kila mwaka wa fedha, Katibu Mkuu
atatayarisha ripoti kwa Waziri wake ya utekelezaji wa idara zilizochini ya usimamizi wake kwa
mwaka uliopita na atapeleka nakala ya ripoti hiyo kwa Katibu Mkuu Kiongozi.

(2) Ripoti:
(a) itapitia utekelezaji wa idara kwa kipindi cha mwaka unaoangaliwa;

(b) itaainisha hatua zilizochukuliwa au zinazopaswa kuchukuliwa kuangalia mambo
yanayohusiana na utekelezaji huo;

(c) itaonesha maendeleo yaliyofanywa kwenye hatua zilizoainishwa katika ripoti
kwa mwaka uliopita; na

(d) kuingiza taarifa nyengine yoyote ambayo itahitajiwa na Waziri au Katibu Mkuu
Kiongozi.

46.(1) Katibu Mkuu atatakiwa kutii kanuni za utumishi za watendaji wakuu zilizotolewa na
Katibu Mkuu Kiongozi.

(2) Masharti yakijifungu (1) cha kifungu hiki, yatatumika kwa \Wakuu wa Taasisi ambao
masharti ya utumishi wao hayana kinga ya kikatiba au hayasimamiwi na sheria nyengine yoyote.

(3) KilaKatibu Mkuu atawajibika binafsi kutoa uongozi kwa Wizara na kuwa msimamizi

wa sheria na taratibu zinazohusiana na usimamizi wa kitaasisi na kiuendeshaji wa utumishi wa
umma.
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(4) KilaKatibu Mkuu atawajibika binafsi kwa maamuzi, uendeshaji na utekelezaji ndani
ya mamlaka yake na pia atawajibika kwa ushauri atakaoutoa kwa Waziri na kwa serikali kwa
ujumla juu ya jambo lolote ambalo ushauri huo ameutoa na ambao umo ndani ya utendaji wa
utumishi wa umma.

47.(1) KunaanzishwaAfisi ambayo itajulikana kama Afisi Kuu ya Usimamizi wa Utumishi wa
Umma ambayo itakuwa chini ya Afisi ya Katibu Mkuu.

(2) Afisi itakuwa ni chombo cha uwezeshaji na utekelezaji na kutumia wajibu na uwezo
kwa Katibu Mkuu.

48. (1) Kutakuwa na Idara na Vitengo vya kuisaidia Afisi Kuu katika utekelezaji wa shughuli
zake kama itavyoamuliwa na Katibu Mkuu kwa kushauriana na Waziri.

(2) Katibu Mkuu anaweza kwa kushauriana na Waziri kuiunda upya afisi mara kwa mara
kama atakavyoona inafaa.

49. Afisi Kuu itakuwa ni chombo cha kuratibu na kusimamia uendeshaji wa utumishi wa
umma ambayo itakuwa na majukumu yafuatayo:

(@) kutoa muongozo wa mkakati katika usimamizi na uendeshaji wa utumishi wa
umma ikiwemo kupendekeza, kuanzisha, kutumika na kukubalika kwa usimamizi
mpya na taratibu za uendeshaji katika sekta yoyote ya utumishi wa umma;

(b) kuchambua uwezo wa rasilimali watu na kuainisha mahitaji ya uwezo wa rasilimali
watu wa utumishi wa umma wa Zanzibar;

(c) kuanzisha na kusimamia mageuzi ya utumishi wa umma kwa ujumla au sekta,
taasisi, wizara au uendeshaji maalum;

(d) kuendeleza sera kuu ya usimamizi wa utumishi wa umma na kusaidia utekelezaji
wa utumishi wa umma Zanzibar;

(e) kutoa huduma ya kiutawala na kitaalam kwa taasisi za utumishi wa umma za
Zanzibar;

(f) kuratibu na kutoa maelekezo, miongozo na matokeo yanayoweka utaratibu wa
makaazi, usafiri, kusafiri kikazi, posho la kujikimu na maslahi mengine kwa
waajiriwa wa utumishi wa umma na kwa maafisa wengine wasio watumishi wa
umma ambao maslahi yao yanasimamiwa na serikali;

(9) kuwa mkusanyaji, mtengenezaji na mtunzaji mkuu wa twakimu za utumishi wa

umma, taarifa na takwimu nyengine za nyanja zote za usimamizi na uendeshaji wa
utumishi waumma;
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(h) kushughulikia mambo yote yanayohusiana na usimamizi wa rasilimali watu ndani ya
utumishi wa umma.

SEHEMU YANNE
UANZISHAJI WATAASISI

50.(1) Kamisheni itakuwa na wajibu wa jumla wa kumshauri Rais kuhusiana na hadhi za
Taasisi za Umma na muundo unaofaa na kuzipanga Taasisi hizo na uendeshaji wake.

(2) Katika kutekeleza kazi ya ushauri chini yakijifungu cha (1) cha kifungu hiki, Kamisheni
itazingatia:-

(a) faida za kiuchumi na kijamii;
(b) ufanisi na utendaji mzuri wa utumishi wa umma;

(c) ukubwa na upeo wa utumishi wa umma katika kutoa huduma.

51.(1) Kwa kuzingatia masharti ya Katiba, uanzishwaiji, idadi na miundo ya Wizara itakuwa
kwenye mamlaka ya Rais ambaye anaweza kutaka ushauri kutoka kwa Kamisheni au kutoka kwa
mtu mwengine au mamlaka nyengine juu ya uanzishwaji, kuondoa, kuunganishwa au kupanga
Wizara.

(2) Rais atatumia mamlaka ya kuanzisha chini ya kijifungu cha (1) cha kifungu hiki, kwa
kuzingatia utaratibu ufuatao:-

(a) amri ya kuanzisha, kueleza mipaka, kazi na mamlaka ya Wizara na tarehe ya
kuanzishwa itatolewa na kutiwa saini na Rais;

(b) amri ya kuanzisha itaweka usawa wa uendeshaji wa Taasisi;

(c) endapo wizara haikubadilika, amri ya kuendelea itatolewa kueleza kuwa amri
yauanzishwaji iliyopita itaendelea kufanya kazi.

52.(1) Kwa kutumia madaraka ya kuvunja na kuanzisha upya kwa Wizara, Rais anaweza:-

(@) kuvunjaWizara yoyote;
(b) kuunganisha Wizara mbili au zaidi na kuifanya kuwa moja;
(c) kuanzisha Wizara kwa namna ambayo ataona inafaa:
(2) Wizara iliyoanzishwa upya au iliyounganishwa itachukuliwa kuwa ni Wizara mpya na

kwa hivyo amri ya kuanzishwa kwa hiyo Wizara itatolewa.
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(3) Endapo Wizara itavunjwa na ikiwa hakuna Wizara mpya iliyoanzishwa badala ya hiyo,
Watumishi wa Idara ambao hawakupelekwa au kuhamishwa kwenye Wizara nyengine,
watachukuliwa kama wapo chini ya uwajibikaji wa moja kwa moja wa Katibu Mkuu Kiongozi.

(4) Katibu Mkuu Kiongozi atachagua kuhamisha mfanyakazi pamoja na vifaa kwenye
idara nyengine au atachagua kukatisha utumishi wao kwa mujibu wa Sheria ya Ajiri na Sheria hii.

(5) Masalio ya vifaa na madeni yatahamishwa na Katibu Mkuu Kiongozi kwa Wizara
inayohusika na usimamizi wa vifaa vya umma na malipo ya madeni ya Serikali.

(6) Kuhaulisha kwa mali isiyohamishika baina ya Wizara zilizoanzishwa zilizopangwa upya
au kuunganishwa kutachukuliwa kuwa ni halali na itatosha kupitia barua iliyotiwa saini naama
Katibu Mkuu Kiongozi au Katibu Mkuu wa Wizara inayohusika na vifaa hivyo bila ya uhaulishaji
mwengine rasmi.

(7) Kuhaulisha au kugaiwa mali isiyohamishika pamoja na faida au haki iliyomo katika
mali hiyo inatosha kuwa hati halali ya umiliki wamali hiyo au faida kwa taasisi inayohamishiwa.

(8) Hakuna sehemu ya mali yoyote au deni litakalosita kuweko kwa sababu tu kwamba
taasisi au Wizara imevunjwa, imeanzishwa upya au imeunganishwa, kwa namna yoyote ile deni,
mali au faida itakuwa inamilikiwa na Taasisi mpya au kama hapana sababu ya kufanya hivyo,
itamilikiwa na Katibu Mkuu Kiongozi.

(9) Waziri atatunga kanuni kwa utekelezaji bora wa masharti ya Sehemu hii.

53.(1) Afisi na Afisi za wakala ambazo kazi zao, uwezo, mamlaka na namna ya uteuzi wa
wakuu wao imeelezwa na Katiba na Afisi hizo ambazo kazi zao zimeelezwa katika Katiba,
zitajuulikana kuwa Afisi za Kikatiba.

(2) Wakuu wa Afisi zilizoanzishwa kikatiba watawajibika kwa Waziri kwa mambo yote
yanayohusiana na utekelezaji wa sera na uongozi wote na watawajibika kwa Katibu Mkuu Kiongozi
na Katibu Mkuu Wizara husika kwa mambo yote yanayohusiana na ufanisi na utekelezaji mzuri wa
uongozi, utekelezeshaji wa mambo ya Utumishi wa Umma na maadili na utendaji na uwajibikaji
wao kama viongozi wa Afisi za Utumishi wa Umma.

(3) Katibu Mkuu Kiongozi anaweza kutoa tangazo kuweka wazi au kuelezea kitu chochote
kuhusiana na uongozi, dhamana na uwajibikaji wa Afisi za kikatiba na Wakuu wao.

54.(1) Kuanzishwa kwa idara kutakuwa chini ya mamlaka ya Rais.

(2) Idara inaweza kuanzishwa chini ya Wizara yoyote, Afisi zinazojitegemea, Afisi
zilizoanzishwa kikatiba au taasisi zinazofaa kama Rais atakavyoona inafaa.

(3) Idara inaweza kuanzishwa kwa amri ya utawala iliyotolewa na kusainiwa na Rais au
kwa njia ya sheria.
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(4) Endapo Waziri atakusudia kupendekeza kuanzishwa kwa Idara mpya atalazimika
kufuata utaratibu uliowekwa chini ya Sheria hii:

(@ pendekezo la kuanzisha litapelekwa kwenye Kamisheni kwa kuzingatiwa kwa
masharti ya kifungu 25 cha Sheria hii;

(b) pendekezo litaonesha mahitaji ya muundo wa taasisi, kazi, muundo wa uongozi,
mahitaji ya rasilimali watu na mahitaji ya bajeti kwa angalau miaka mitano ya
mwanzo, miuondo mbinu na faida na mapato yanayotarajiwa kama yapo;

(c) Kamisheni itawasilisha mapendekezo yake kwa Katibu Mkuu Kiongozi ambaye
naye atawasilisha kwa Rais, na uamuzi wa Rais utapelekwa kwa \Waziri mwenye
dhamana;

(d) endapo mapendekezo yamefanywa chini yaaya(c) yakijifungu hiki:-

(i) Katibu Mkuu Kiongozi atahakikisha kwamba amri ya uanzishwaji wa
Idara imeandaliwa na kutiwa saini na Rais ikiwa idara hiyo itaanzishwa
kwa amri ya utawala; au

(i)  Mswada wa sheria utaandaliwa endapo uanzishwaji wa taasisi ni wa
kisheria;

(e) pendekezo lauanzishaji, kuunganishwa na uvunjaji wa idara utafuata utaratibu
huo huo.

(5) Pendekezo lolote la uteuzi wa Wakuu wa Idara, isipokuwa pale ambapo Rais ataamuru
vyenginevyo, utakuwa kwa utaratibu ufuatao:

(@ Wakuu wa Idara watateuliwa kulingana na sifa zao;

(b) Katibu Mkuu Kiongozi ataijulisha Afisi Kuu kuweko kwa nafasi tupu na sifa
zinazotakiwa kwa nafasi hiyo;

(c) Afisi Kuu kwa kushirikiana na Wizara inayohusika itatayarisha orodha ya
majina na taarifa za watu wanaofaa kwa nafasi hiyo na kupeleka kwa Katibu
Mkuu Kiongozi ambaye baada ya kuridhika na usahihi wa orodha ya majina
ataipeleka kwa Rais.

(6) Rais hatalazimika kufuata mapendekezo yaliyotolewa chini ya kifungu hiki.

55.(1) Afisi yaWakala itaanzishwa tu kwa ajili ya kufanya kazi ambazo sio za kibiashara za
serikali ambapo huduma zitakazotolewa na taasisi zinahitaji uhuru wa kujitawala, kujitegemea au
uongozi maalum au taratibu za kiutendaji.

Wakala na
utendaji.
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(2) Kwa kuzingatia madhumuni ya kifungu hiki, utozwaji wa malipo kwa njia yoyote ya
huduma inayotolewa na Afisi ya wakala haitachukuliwa kama kazi za kibiashara.

(3) Rais anaweza, kwa kutoa tangazo katika Gazeti Rasmi la Serikali, kuanzisha Afisi ya
utendaji kufanya kazi kama itakavyoelezwa katika tangazo.

(4) Rais anaweza kuamua taasisi yoyote au idara kuwa Afisi ya utendaji ikiwa au bilaya
mabadiliko ya muundo wake na jina.

(5) Afisi inaweza kuanzishwa na sheriaambayo itaeleza kazi, uwezo na uongozi wake.

(6) Kwa hali yoyote ile, utaratibu wa kuanzishwa kwa Idara ya Serikali utafuatwa kwa
uanzishwaji wa Afisi ya Utendaji.

(7) Pale ambapo kuna Bodi ya Wakurugenzi au Bodi ya Uongozi, Mtendaji Mkuu wa
Afisi atakuwa na dhamana kwa Bodi na atawajibika kwa Waziri mwenye dhamana na utendaji
kazi na uongozi wa Afisi hiyo.

(8) Afisa Mtendaji Mkuu na watumishi wengine wa Afisi watakuwa ni watumishi wa
Utumishi wa Umma na wataongozwa na kanuni, ubora, kanuni za maadili, matendo na miongozo
iliyotolewa kwa Utumishi wa Umma isipokuwa kama imeelezwa waziwazi kuenguliwa kutoka
katika kanuni hizo.

(9) Bilaya kujali masharti katika kifungu hiki au Sheria hii, na kwa kufuata uthibitisho wa
Katibu Mkuu Kiongozi, watumishi wa Afisi watalipwa mshahara kulingana na mfumo wa malipo
uliyothibitishwa na mamlaka inayohusika, na kwa kuzingatia hali hii, wanaweza kutolewa kutoka
kwenye mfumo wa malipo wa Utumishi wa Umma.

(10) Uteuzi wa Afisa Mtendaji Mkuu wa Afisi utafanywa na Rais kutokana na sifa
zinazostahiki baada ya uteuzi wa wazi na wa haki uliofanywa na Afisi Kuu chini ya usimamizi wa
Katibu Mkuu Kiongozi.

(11) Rais anaweza kuruhusu Afisi yoyote kutofuata masharti ya sifa zilizowekwa katika
tangazo lililoshapishwa katika Gazeti Rasmi la Serikali.

(12) Waziri anaweza kutunga kanuni kwa utekelezaji bora wa masharti ya Sehemu hii.

SEHEMU YATANO
USIMAMIZI WARASILIMALI WATU

56.(1) Kilataasisi katika utumishi wa umma ikijumuisha wakala itatayarisha mpango wa rasilimali
watu wa miaka mitano na kuuwasilisha katika Afisi Kuu.

(2) Mpango huo utatoa maelezo na mabhitaji kwa ukamilifu kwa utaratibu kama
itakavyoelezwa na Afisi Kuu.

28



Uteuzi na
Uajiri

(3) Mpango wa rasilimali watu, baada ya kukidhi masharti na usahihi, utaidhinishwa na
Afisi Kuu na nakala yake itawasilishwa kwa Tume za Utumishi zinazohusika, Kamisheni na
Katibu Mkuu Kiongozi na taasisi husika.

(4) Kilataasisi ya utumishi wa ummasio zaidi ya miezi minne kabla ya kumalizika
mwaka wa fedha itaandaa mpango wa rasilimali watu wa mwaka unaofuata unaokwenda sambamba
na ule wa miaka mitano na kuuwasilisha kwa Afisi Kuu kwa kuidhinishwa.

(5) Nakala ya mpango wa rasilimali watu wa mwaka ulioidhinishwa itawasilishwa kwa
Tume za Utumishi, Kamisheni, Katibu Mkuu Kiongozi, Wizara ya Fedha na taasisi husika na
itakuwa ndiyo kigezo na kibali cha uajiri kwa mwaka husika wa fedha.

(6) Mpango wa kila mwaka na ule wa miaka mitano hautobadilishwa au kurekebishwa
bila ya kibali cha Katibu Mkuu Kiongozi na afisa yeyote ataibadilisha au atairekebisha, afisa
yeyote atakayetoa taarifaama kwa kujua au kwa uzembe juu ya mpango na kusababisha jambo
kuhusiana na uajiri, kupandishwa cheo au bajeti iliyofanywa kwa mujibu wa taarifa hiyo, atakuwa
ametenda kosa kubwa la kinidhamu na Katibu Mkuu Kiongozi ataagiza hatua zichukuliwe dhidi
yaafisa huyo.

(7) Waziri anaweza kutunga kanuni kwa ajili ya utekelezaji bora wa kifungu hiki.

57.(1) Kilataasisi ya utumishi wa umma inaweza kuajiri idadi ya watumishi kwa mwaka wa
fedha kulingana na mpango wa rasili mali watu ilivyo idhinishwa na ajira itafanywa na Tume ya
Utumishi husika.

(2) Bilayakujali kuidhinishwa kwa mpango wa rasilimali watu wa mwaka, Rais kwa
kupitia kwa Katibu Mkuu Kiongozi anaweza kuiagiza Tume ya Utumishi kuzuia kuidhinisha
uajiri wa jumla au aina maalum au kwa Taasisi Maalum au kwa mtu maalum kwa sababu
atakazoziwasilisha kwa Tume ya Utumishi.

(3) Hakuna uajiri utakaofanywa iwapo:

(@ nafasi ya kazi iwe imetangazwa katika Viyombo vya Habari vya Umma
isipokuwa kama imeruhusiwa na Katibu Mkuu Kiongozi;

(b) hatuaza uteuzi, ulio sahihi, wazi na wa haki ziwe zimefuatwa;

(c) mapitio sahihi ya taarifa za nyuma au uchunguzi kama itakavyofaa umefanywa
kwa waombaji.

(4) Tume ya Utumishi itawasilisha orodha ya waombaji waliochaguliwa kwenye taasisi
kwa ajili ya uteuzi.

(5) Tume ya Utumishi itakasimu madaraka ya uajiri ama yote au maalum kwa taasisi
yoyote.
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(6) Kamisheni yamuda usiozidi miezi mitatu tokea usaili, inaweza kuchunguza au kuamuru
uchunguzi wa utaratibu wa uteuzi au uajiri kwa matakwa yake yenyewe au kutokana na malalamiko
yaliyopelekwa kwake na utakapokamilika uchunguzi Kamisheni inaweza kutoa maelekezo yoyote
yanayofaa.

(7) Uajiri na uteuzi utafanywa kwa mujibu wa Sheria hii, kanuni za maafisa wa Utumishi
wa Umma na pale ambapo itafaa kanuni za utumishi za taasisi husika.

(8) Waziri anaweza kutunga kanuni kwa ajili ya utekelezaji bora wa masharti ya kifungu
hiki.

58.(1) Uteuzi nauajiri wa watu katika utumishi wa umma, isipokuwa ukiwa umeruhusiwa na
Katibu Mkuu Kiongozi, utafanywa kwa vigezo vinavyo stahili tu.

(2) Kwamadhumuni ya kifungu hiki “kustahiki kitazingatia” vigezo vifuatavyo:

(@ kiwango cha mtu alichonacho kutokana na uwezo wake, ustadi, sifa, ujuzi,
taaluma, uzoefu na sifa binafsi zinazofaa katika utekelezaji wa majukumu
yanayoelezwa,;

(b) pale inapo husika:-

() jinsi mtu huyo alivyotekeleza ajira yake iliyopita au majukumu ya kikazi;
na

(i) kiwango ambacho mtu anaweza kujiendeleza..

(3) Katibu Mkuu Kiongozi anaweza kufuta kwa mahitaji ya sifa, yawe ya jumla au mahsusi
katika uteuzi na uajiri kwa madhumuni ya kuzingatia jinsia, kundi la watu dhaifu, watu wenye
ulemavu nawasiojiweza, wakaazi wa eneo maalum au mazingatio mengine kama ambavyo Waziri
atatangaza katika Gazeti Rasmi la Serikali.

(4) Tume itakuwa na mamlaka yote ya utekelezaji wa mfumo stahili na kwa msingi huo
itatoa miongozo na kuchukua hatua muhimu ili kutekeleza kanuni zinazostahili na kwa kutekeleza
hilo, inaweza kuchunguza malalamiko yoyote ya ukiukwaji na itabatilisha uteuzi wowote na kutoa
amri yoyote ambayo itakuwa ni muhimu au inafaa kwa utekelezaji.

59.(1) Ajira katika utumishi wa umma kwa masharti ya malipo ya uzeeni itakuwa kwa
Wazanzibari tu.

(2) Raiayeyote wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania anaweza kuajiriwa kwa masharti
yasiyojumuisha malipo ya uzeeni.

(3) Ajirakwa raiawa kigeni katika utumishi wa umma itakuwa baada ya kupata idhini ya
Katibu Mkuu Kiongozi.
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(4) Kizuizi chaumri katika ajira ndani ya utumishi wa umma itakuwa kulingana na masharti
ya SheriayaAjira.

(5) Waziri kwa kutangaza katika Gazeti Rasmi la Serikali anaweza kuweka vizuizi vyengine
vyaajira ama kwa ujumlaau kwaaina maalum ya ajira katika utumishi wa umma kama atakavyoona
inafaa.

(6) Bilaya kuathiri kwa ujumla masharti ya kijifungu cha (5) cha kifungu hiki, Waziri
anaweza kuweka vikwazo kuhusiana na mambo yafuatayo:

(@) usalama na uthibitisho wa tabia za uhakika;
(b) sifarasmi; na

(c) uthibitisho wa afya.

60.(1) Ajira katika Utumishi wa Umma itakuwa yoyote miongoni mwa aina za mkataba wa
utumishi zifuatazo:

() mkataba wa utumishi wa kudumu ambao utafikia ukomo pale muajiriwa
atakapofikia umri wa kustaafu kwa hiari, ikizingatiwa kwamba mkataba wa
utumishi wa kudumu utakuwa, isipokuwa pale ambapo ruhusa ya kuongeza
muda wa utumishi imetolewa chini ya kijifungu cha (2) cha kifungu hiki, utafutwa
kufuatia muajiriwa kufikia umri wa kustaafu kwa lazima ama uwe umefutwa
rasmi au vyenginevyo.

(b) mkataba wa muda mfupi au muda maalum wa utumishi ambao utakuwa kwa
kipindi cha kurejewa rejewa baina ya miezi sita na miaka mitatu utafungwa
baada ya kupata kibali cha Katibu Mkuu Kiongozi na idhini ya Tume ya Utumishi
inayohusika, na kwa hali yoyote, muajiriwa wa utumishi wa umma aliyefikia
umri wa kustaafu kwa lazima akiwa katika utumishi, hatoajiriwa kwa mkataba
mfupi au wa muda maalum katika nafasi ile ile au aina ya ajira lakini anaweza
kuongezewa ajira ya utumishi;

() mkataba wa utumishi wa muda maalum utaingiwa kwa kundi la utumishi
lililoainishwa na Tume ya Utumishi inayohusika na itakuwa kwa idadi hiyo ya
masaa au siku na kwa hali yoyote, hakutakuwa na mkataba wa muda maalum
utakaoongezwa kwa kipindi cha majumuisho kitakachozidi miaka mitano
isipokuwa kwa taasisi au pale ambapo kibali kimeidhinishwa na Tume ya Utumishi
inayostahili.

(2) Pale ambapo muajiriwa wa utumishi wa umma amefikia umri wa kustaafu kwa lazima
nataasisi iliyomuajiri itaona kwamba muajiriwa huyo anahitajika kwa muda zaidi, taasisi hiyo kwa
ridhaa ya muajiriwa, inaweza kuomba kwa Tume ya Utumishi ili kuongezewa utumishi wake na
Tume ya Utumishi inaweza kuidhinisha nyongeza hiyo kwa muda usiozidi miaka miwili.

(3) Pale ambapo nyongezaya u%&mishi itakapomalizika na ikiwa nyongeza zaidi inahitajika,
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taasisi inaweza kuomba kwa Katibu Mkuu Kiongozi ambaye anaweza kuruhusu nyongeza ya
utumishi kwa muda mwengine usiozidi mwaka mmoja.

(4) Ikiwa muajiriwa yupo katika utumishi wa nyongeza hatokuwa na haki ya kupata
mafao ya kustaafu ambayo yatalipwa baada ya kumalizika kwa utumishi wa nyongeza na kwa hali
yoyote ile, ikiwa muajiriwa ataachishwa kazi ndani ya kipindi cha mkataba wa nyongeza mafao
yake ya kustaafu kwa Kipindi kinachostahili hayatoathiriwa kwa sababu ya kuachishwa kazi.

61.(1) Pamoja na masharti ya ajira yaliyowekwa chini ya Sheria hii na sheria nyengine
zinazohusika na kanuni, makubaliano na masharti maalum ya ajira katika utumishi wa umma
yatawekwa na Tume za Utumishi kutegemea na mfumo wa utumishi wa waajiriwa na viwango
vilivyomo katika mkataba.

(2) Mkataba wa ajira utakaotiwa saini na muajiriwa na muwakilishi wa taasisi ambayo
utakuwa ndio msingi wa masharti na makubaliano ya ajira.

(3) Pamoja na mkataba wa ajira, masharti ya ajira ya ziada yanaweza yakaingizwa katika
utumishi wa umma katika hatua yoyote au wakati wa ajira na masharti na makubaliano hayo
yatakuwa, bila ya kujali sheria nyengine itakayoeleza kinyume, yanajumuisha na kuwa ni sehemu
ya mkataba wa ajira kama vile masharti hayo yalikuwemo katika mkataba huo tokea mwanzo
uliposainiwa.

(4) Mwajiri atalazimika kumlipa fidia mwajiriwa kutokana na kazi aliyoifanya kwa njia ya
mshahara, posho au malipo mengine kama ilivyoelezwa katika mkataba wa ajira au ilivyoelezwa
na sheria yoyote inayotumika Zanzibar kuhusiana na malipo ya muajiriwa.

(5) Bilaya kuathiri kwa ujumla masharti ya kijifungu cha (3) cha kifungu hiki, masharti
mapya yatajumuisha masharti yanayohusiana na:

(@ usalamawasehemu ya kazi;

(b) usalamawa kazi naafya;

(c) kanunizautendaji namaadili;

(d) uimarishaji wa mafunzo na uwezo;

(e) mafunzo yateknolojia mpyaau namnampya za utendaji;
()  udhibiti na upunguzaji wa hatari.

(6) Masharti maalum yaliyoelezwa katika Kanuni za Utumishi yatatumika katika mkataba
wa ajira.

62.(1) Katibu Mkuu Kiongozi atatoa kila baada ya muda Orodha ya Mpangilio wa Kutangulia
kazini katika Utumishi wa Umma.
(2) Orodhaya Mpangilio wa Kutangulia kazini itajumuisha maafisa watendaji wakuu tu
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katika utumishi wa umma.

(3) Ofisi Kuu itatayarisha miundo ya utumishi kwa kila aina au kada ya kitaalamu ndani
ya mfumo wa utumishi maalum na zabuni kwa ajili ya kuidhinishwa na Bodi ya Utumishi na
Kamisheni.

(4) Muundo wa utumishi utakua ndio msingi wa upandishaji cheo na miundo ya taasisi.

63.(1) Waziri anaweza baada ya kushauriana na Tume ya Utumishi na Kamisheni, kwa kutoa
tangazo katika Gazeti Rasmi la Serikali, kutunga kanuni na kuanisha madaraja ya waajiri wa
Utumishi wa Umma kama inavyotakiwa na kulingana na viwango vya kazi vinavyotumika katika
kuanisha madaraja ya waajiriwa.

(2) Katibu Mkuu au Mkuu wa Idara hawezi kupunguza au kuwaondoa waajiriwa katika
daraja bila ya idhini ya Tume ya Utumishi isipokuwa pale ambapo muajiriwa amepewa tuzo au
amri kutoka kwenye kikao cha kusimamia nidhamu, Mahakama maalum au Mahkama ya kawaida.

64.(1) Kwa kuzingatia upatikanaji wa nafasi za kazi, upandishaji wa vyeo kwa wafanyakazi
katika ngazi za juu utafanywa kwa kuzingatia taratibu za utumishi uliothibitishwa na Tume ya
Utumishi.

(2) Kupandishwa vyeo kwa waajiriwa kwa nafasi za kuteuliwa utafanywa kwa kuzingatia
kanuni zinazoongoza uteuzi huo.

(3) Kushushwa vyeo katika ngazi za chini kutafanywa kama ni matokeo ya hatua za
kinidhamu au ambapo upandishwaji vyeo utapatikana au utafanywa kinyume na sheria.

(4) Tume ya Utumishi itatoa miongozo kuhusu upandishwaji vyeo kwa waajiriwa na Tume
itapitia miongozo hiyo kuhakikisha kwamba kuna usawa na kufikia utendaji mzuri.

65.(1) Kuhamisha mfanyakazi katika kazi yoyote, ldara, kitengo au sehemu ndani ya taasisi
kwa muda au kwa kazi maalum kutafanywa na Katibu Mkuu au Mkuu wa taasisi.

(2) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, uhamisho wowote utakaozidi mwaka mmoja
utachukuliwa kama ni uhamisho ambao mafao yote na maslahi mengine yanayostahiki kupewa
atapewa.

(3) Kumhamisha mfanyakazi katika utumishi wa umma kutoka Wizara au Afisi kwenda
Wizara au Afisi nyengine ndani ya utumishi wa umma utakuwa kwa makubaliano na Mtendaji
Mkuu wa taasisi anayehusika na uhamisho.

(4) Pale ambapo itakuwa ni lazima kumhamisha mfanyakazi kutoka Wizara moja au taasisi
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kwenda Wizara au taasisi nyengine na akiwa hakuna makubaliano kati ya wakuu wa taasisi husika,
uhamisho huo utafanywa kwa amri ya Katibu Mkuu Kiongozi kwa muda na masharti atakayoeleza.

(5) Uhamisho wa mfanyakazi wa utumishi wa umma nje ya Taasisi ya utumishi wa umma
au utendaji utafanywa baada ya kupata kibali cha Katibu Mkuu Kiongozi.

(6) Uhamisho wa mfanyakazi ambaye si mtumishi wa umma kwenda katika Taasisi ya
utumishi wa umma utafanywa baada ya kupata kibali cha Katibu Mkuu Kiongozi.

66.(1) Kwa kuzingatia masharti ya sheria yoyote inayoelezea ushiriki wa muajiriwa katika
utumishi wa umma katika siasa, endapo muajiriwa wa utumishi wa umma ataacha kazi kwa
madhumuni ya kugombea uchaguzi kama ilivyoelezwa na sheria inayotumika na akashindwa katika
uchaguzi, anaweza kwa kufuata taratibu za kuajiriwa tena na kulingana na mpango wa rasilimali
watu ndani ya utumishi wa umma, atakuwa na haki ya kuajiriwa upya.

(2) Kamisheni itatoa muongozo juu ya utaratibu wa kuajiriwa tena ambao utaeleza mambo
yanayohusu uchunguzi wa kiafya, muda wa majaribio, daraja, kupanda daraja na ajira iliyopita
kwa jumla.

67.(1) Taasisi yauongozi wa umma itakuwa, kwa mujibu wa sheria iliyoianzisha, na kwa
kushirikiana na taasisi za utumishi wa umma zitakuwa, ni vituo bora vya kuendeleza, kuunda na
kuendesha mafunzo ya utumishi wa umma Zanzibar.

(2) Afisi Kuu kila baada ya muda inaweza kutoa ushauri kwa masomo na mafunzo
yatakayotolewa kwa waajiriwa wa utumishi wa umma, kama kipindi cha mafunzo kimewekewa
utaratibu kwa malengo maalum au kuwa wazi kwa umma kwa jumla.

(3) Katibu Mkuu Kiongozi anaweza kutoa maelekezo kwa kitengo, aina au kada ya
waajiriwa wa utumishi wa umma kuhudhuria mafunzo ya lazima au masomo kwa namna
atakavyoelekeza.

(4) Tume inaweza kuweka kanuni na miongozo kwa kutoa hadhi maalum kwa mafunzo
ambayo yatatoa tuzo ya heshima ya mafunzo ya utumishi wa umma na taaluma endelevu kwa
malengo ya kuendeleza kazi na kupandishwa cheo.

(5) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, mafunzo yanajumuisha semina, warsha, makongamano
na utafiti.

(6) Waziri kwa kutumia kanuni zilizochapishwa katika Gazeti Rasmi la Serikali ataanzisha
kituo cha utafiti cha utumishi wa umma kwa malengo ya kuendeleza kazi za utumishi wa ummana
kubadilishana ujuzi.

68.(1) Mkataba wa ajira katika utumishi wa umma utavunjika kwa mambo yafuatayo:
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(@ kifochamuajiriwa wa utumishi wa umma;

(b) baadaya kufikia umri wa lazima wa kustaafu bila ya kuongeza muda;

(c) endapo ataachishwa kazi kwa sababu ya:

(i) kufikia umriwa kustaafu kwa hiari;
(i) kukubali kustaafu mapema;
(i) kutastaafishwa kwa maslahi yaumma;
(iv) kwaamri au tuzo iliyotolewa na mahkama;
(V) kupewa taarifa ya kuacha kazi;
(vi) adhabu ya kinidhamu.
(d) kufukuzwa kazi kwa mfanyakazi.

(2) Endapo mkataba wa ajira wa utumishi wa umma utavunjwa chini ya kijifungu cha (1)
chakifungu hiki, muajiriwa huyo, si zaidi ya siku thelathini kutoka mkataba uvunjwe, atalazimika
kurudisha vifaa vyote, nyaraka zilizohifadhiwa kwa namna yoyote ile na vitu vyote alivyopewa
yeye au kwa sababu yoyote ile viko chini ya uangalizi wake, umiliki au uangalizi pamoja na taarifa
husika, zinazofanana au zinazohusiana au amezipata kwa sababu ya ajira yake katika utumishi wa
umma.

(3) Kwa kuondosha shaka, inaelezwa wazi kwamba kifaa au taarifa inayohitajika
kurejeshwa chini ya kijifungu cha (2) cha kifungu hiki, lazima kiwe na manufaa kwa matumizi au
muhimu kwa Serikali.

(4) Mtu yeyote ambaye atakiuka kwa makusudi au kusaidia katika kuvunja masharti ya
kijifungu cha (2) cha kifungu hiki, atakuwa ametenda kosa na atakapotiwa hatiani atawajibika
kulipa faini isiyopungua shilingi milioni moja (1,000,000/=) au kifungo kisichozidi miezi sita au
adhabu zote mbili kwa pamoja faini na kifungo.

69.(1) Kutakuwa na Maofisa wa Weo vya Juu ambao muundo, uongozi na utendaji wao
utakuwa kwa mujibu wa masharti ya Sheria hii.

(2) Tume ya Utumishi inayohusika inaweza kwa mapendekezo ya Wizara husika

kupendekeza kwa Kamisheni kuunda nafasi katika utumishi wa umma kuwa Afisa wa Kada ya
Watendaji Wakuu.

(3) Baada ya kuidhinishwa huko, Tume ya Utumishi itamuweka katika ngazi ya Maafisa
wa Kada ya Watendaji Wakuu mfanyakazi huyo.
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Madhumuni
na
maendeleo
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Wakuu.

Wajibu
na kazi.

(4) Mfanyakazi anaweza kupandishwa cheo kuwa Afisa wa Kada ya Watendaji Wakuu.
ikiwa atafikia na kuwa nasifa zilizoelezwa chini ya kifungu cha 70 cha Sheria hii.

70. Afisawa Serikali anaweza kuwa au kupandishwa kuwa Afisa wa Kada ya Watendaji
Wakuu ikiwa:

(@ anataalumaau elimu aliyoipata katika Taasisi inayotambulika;

(b) ametumikia katika taasisi za serikali kwa kipindi kisichopungua miaka kumi na
tano;

(c) hajawahi kutiwa hatiani na mahkama kwa kosa la jinai au kuchukuliwa hatua za
kinidhamu kwa kosa au kushtakiwa kwa kutokuwa muaminifu, kutokuwa mkweli
au matumizi mabaya ya ofisi;

(d) awe ameteuliwa na Rais;
(e) amefikiangazi yauandamizi au ngazi inayolingana na hiyo; au

() awe anasifanyenginezo ambazo Kamisheni inaweza kuziweka kila baada ya
muda.

71.(1) Afisawa Kada ya Watendaji Wakuu ataendeleza na atabakishwa kwa madhumuni ya
kutambuliwa, kupandishwa ngazi na kupatiwa taaluma husika na uzoefu ndani ya utumishi wa
umma kwa njia ya kutambuliwa na kupatiwa zawadi ya mfanyakazi mwenye taaluma hiyo na
uzoefu.

(2) Uteuzi wa Afisa wa Kada ya Watendaji Wakuu utaelekezwa katika kuhakikisha Maafisa
wa Kada ya Watendaji Wakuu:-

(@ wataendeleza upeo wa Utumishi wa Umma;
(b) wataendeleza vipaji vyao vya utendaji; na
(c) wanaendeleza ujuziwao kwa kuhamishiwa ndani na nje ya taasisi za serikali.

(3) Malengo chini ya vijiifungu vya (1) na (2) yatafikiwa kwa kuvutia, kuendeleza na
kubakisha katika utumishi wa umma msingi wa Maafisa wa Kada ya Watendaji Wakuu nawenye
sifa za kufanya hivyo kuwa ni kinii cha huduma na ujuzi wa hali ya juu kwa Afisa wa Kada ya
Watendaji Wakuu..

72.(1) Majukumu ya Afisawa Kada ya Watendaji Wakuu yatakuwa:-

(@ kujenga uadilifu na kutoa elimu na ujuzi kwa watumishi wangazi za chini au
wapya katika utumishi wa umma;

(b) kuendeleza ushirikiang ?<ati ya ldara, mashirika na taasisi nyengine za Serikali
katika kuendeleza sera na kutoa huduma bora kwa ufanisi kiuhalisia na kiuchumi;
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() kuendeleza maadili ya utumishi waummaili yaendane na kanuni za maadili na
kuimarisha kanuni zamsingi;

(d) kutoa uongozi kwa kiwango cha juu; na

(e) kuonesha ujuziwa utendaji wa hali ya juu.

(2) Shughuli kuu zinazomhusu Afisa wa cheo cha juu zitakuwa kama ifuatavyo:

(@) kuendelezasera;
(b) kutoa ustadi wa kitaaluma;

(c) kuongoza mipango na mikakati;
(d) kuongoza utendaji na matokeo yake;
(e) kuongoza mabadiliko;

() kutoa ushauri wa kitaaluma;

() uongozi kwa jumla.

73. Rais kwa kupitia kwa Katibu Mkuu Kiongozi atatoa miongozo kwa maandishi kuhusu
muongozo wa ajiraza Maafisawa Kada ya Watendaji Wakuu, ikiwemao kuajiriwa, kupandishwa
cheo, kubadilishwa nafasi, kuhamishwa na kuachishwa kazi.

74.(1) Mbali na Rais hakuna mamlaka inayoweza kumuachisha kazi mfanyakazi ambaye ni
Afisawa Kada ya Watendaji Wakuu isipokuwa Katibu Mkuu Kiongozi awe ametoa hati inayoeleza
kwamba:-

(@  vigezo vyote muhimu vyamuongozo wa Katibu Mkuu Kiongozi chini ya kifungu
cha 73 cha Sheria hii vimetimizwa kuhusiana na kuachishwa kazi; na

(b) Katibu Mkuu Kiongozi ana maoni kwamba kuachishwa kazi kwa afisa huyo ni
kwa maslahi yaumma.

(2) Endapo Afisawa Kada ya Watendaji Wakuu atavunja maadili ya kazi au kufanya
maamuzi ya ajiraambayo ni kinyume na masharti ya Sheria hii ataondoshwa katika nafasi yake au
daraja lake kama Afisawa Kada ya Watendaji Wakuu na hatoweza kuteuliwa tena katika nafasi
hiyo kwa kipindi cha miaka mitano.

75.(1) Waajiriwa katika nafasi za Kada za Watendaji Wakuu wanaweza kulipwa mafao
maalum ya Afisa wa Kada za Watendaji Wakuu au watalipwa mafao kama hayo na marupurupu
pamoja na malipo yao ya kawaida chini ya muundo wa utumishi unaowahusu.

(2) Bilayakujali chochote katika Sheria hii, Katibu Mkuu Kiongozi atatayarisha mfumo
maalum wa utumishi kwa Afisa wa Kada ya Watendaji Wakuu na kuidhinishwa na Kamisheni.

37



(3) Itakuwa ni wajibu wa Katibu Mkuu Kiongozi kuhakikisha kwamba malipo ya marupurupu
yako sawa na yanatolewa kwa Maafisa wa Kada ya Watendaji Wakuu wote.

76.(1) Mkuu wa taasisi ya utumishi wa umma, baada ya kuthibitishwa na Tume ya Utumishi,

anaweza kutoa taarifa ya maandishi kwa muajiriwa mkuu wa taasisi ya utumishi wa umma au wakala

vivutio vya 158mMayo kwamba muajiriwa atastahiki kulipwa kiwango kilichotajwa ikiwa muajiriwa atastaafu ndani
kustaafu. - ya kipindi kilichotajwa kwenye taarifa hiyo.

(2) Ikiwa muajiriwa kwa kutoa taarifa ya maandishi, atakubali kustaafu ndani ya kipindi
kilichotajwa katika taarifa hiyo:

(@) atastahili kulipwa kiwango kilichotajwa;

(b) muajiriwa huyo atachukuliwa kwa malengo ya kuajiriwa tena katika utumishiwa
umma, itachukuliwa kuwa amestaafu kwa lazima kama mtumishi wa umma;

(c) mbaliyakiwango alicholipwa chini yaaya (a), atalipwa mafao ya kustaafu ambayo
yatafanywa kwa mujibu wa sheria inayotumika kwa waajiriwa.

SEHEMU YASITA
VIWANGO VYA KAZI NA MAHUSIANO YA KAZINI

77.(1) Katibu Mkuu Kiongozi, Katibu Mkuu na Wakuu wa Idara au Taasisi watachukuwa
hatua ambazo ni muhimu kuhakikisha kwamba mazingira ya kazi yako salama, yanafaa na hayahatarishi

Mazingira - salama na afya ya waajiriwa kwa mujibu wa Sheria ya Afya na Usalama Kazini.

ya kazi na
usalama.

(2) Kamisheni itatoa maelekezo juu ya namna ambavyo uchunguzi wa usalama na afya
utaendeshwa katika utumishi wa umma na namna ya kutoa taarifa na uwajibikaji.

78.(1) Kutakuwa na Afisi ya Usalama wa Serikali ambayo muundo, uongozi, uwajibikaji na

kazi zake zitaelezwa na Waziri katika kanuni.
Afisi ya
Usalama .. . .. . . ..
wa Serikali. (2) Afisi yaUsalama wa Serikali itaeneshwa uchunguzi wa usalama wa kawaida kwa utumishi

wa umma na uchunguzi huo utajumuisha yafuatayo:

(@ usalamawa maeneo dhidi ya unyang’anyi, uvunjaji, uingiaji wa wageni na uingiaji
bilaya ruhusa kwa ujumla;

(b) kusimamiamasjala na nyaraka.
() kusimamia fedha, hati za uwajibikaji namaghala;

(d) uchunguzi wa muombaji kazi ya utumishi wa umma au mwajiriwa wa utumishi
wa umma kwa maombi ya Tume ya Utumishi au taasisi ya utumishi wa umma.

(e) usalama mwengine wowote na dhana nzima ya usalama kuhusiana na utumishi wa
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Viwango
vya kazi.

umma.

(3) Taarifa za Afisi ya Usalama wa Serikali zitapelekwa kwa Katibu Mkuu Kiongozi na
kiongozi wa juu wa taasisi inayofanywa uchunguzi.

(4) Itakuwa ni wajibu wa kila mkuu wa taasisi kutekeleza mapendekezo ya kiusalama na
kutoa taarifa ya utekelezaji kwa Katibu Mkuu Kiongozi na Afisi ya Usalama wa Serikali.

(5) Hatua zinazofaa zitachukuliwa na mamlaka ya nidhamu inayohusika dhidi ya afisa
yeyote atakayeshindwa kutekeleza mapendekezo ya usalama au kuchukua hatua dhidi ya kitendo
au kuacha kutenda jambo ambalo linahusiana na kiusalama.

79.(1) Masharti ya kiwango cha chini yaliyowekwa katika sheria za kazi yatatekelezwa
katika utumishi wa umma na hakuna masharti ya uajiri wa kazi yatakayowekwa ambayo ni kinyume
na masharti hayo ya kazi.

(2) Kanuni za utumishi wa Umma zitakazotungwa na Waziri, zitaeleza mbinu nanamnaya
utekelezaji wa masharti ya viwango vya kazi.

(3) Bilayakuathiri viwango vya kazi kwa ujumla, kanuni za utumishi wa umma zitaeleza
utekelezaji ufuatao:-

(@ kuongeza masaa ya kazi kwa siku na wiki;

(b) mapumziko maalum kwa siku ya ljumaa;

(c) namnaya utendaji kazi na fidia kwa muda wa ziada;

(d) masharti ya muda wa kazi na viwango vya muda baada ya kazi;
(e) mipakaya idadiyasiku za kazi;

() malipo yaziada kwa kazi za usiku;
(9) likizo ya mwaka za sikukuu za Kitaifa;

(h) likizo ya muda mfupi nalikizo yadharura;
() likizoyahuruma;

() likizo yamaradhi;

(k) likizoyauzazi;

() likizo bilamalipo na hatua za kuchukuliwa kwa mfanyakazi endapo likizo bilaya
malipo itamalizika;

(m) utolewayji wa usafiri na makaazi kwa mazingira yanayohusika;

(n) kutambua nafasi za utumishi wa umma zinazowiana na posho ya chakula na
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Mahusiano
kazini.

maposho mengine maalum;

(0) namnaya kutoa huduma za afya na matibabu kwa muajiriwa wa utumishi wa
umma;

(p) wajibuwa kutoa usalama na kuwapatia vifaa vya kinga waajiriwa katika ngazi
zinazohitaji kinga hiyo;

() maposho yasafari za kikazi;

() wajibu wa taasisi za umma endapo muajiriwa atafariki;

(s) shahada ya utendaji kazi ambayo inahusiana na kuachishwa kazi au kustaafu;
(t) kumrejesha muajiriwa katika nafasi yake ya awali;
(u) adhabu kwa ukiukaji viwango vya kazi.

(4) Kanuni za wafanyakazi zitaeleza viwango vya uajiri kwa aina maalum ya waajiriwa
kama ifuatavyo:

(@ kuwakingawafanyakazi wajawazito na wanaonyonyesha;
(b) kujumuisha waajiriwa wanawake nyakati za usiku;
() kuwasamehe waajiriwa wanawake kutokana na aina maalum za kazi za usiku;
(d) masharti yaziada ya waajiriwa wanawake;
(e) hakisawa katika kuwaajiri watu wenye ulemavu.
(5) Katibu Mkuu Kiongozi, Makatibu Wakuu na Wakuu wa Taasisi watakuwa dhamana

ya kusimamia utekelezaji wa viwango vya kazi na watachukua hatua zinazofaa katika mamlaka
yao kuhakikisha kwamba masharti ya viwango vya kazi yanatimizwa.

(6) Kamisheni itaendesha au itaagiza kuendeshwa ukaguzi wa kawaida ili kuhakikisha
masharti ya viwango vya kazi yanazingatiwa na katika kufanya uchunguzi, Kamisheni itawaruhusu
wakaguzi wa wafanyakazi kuendesha uchunguzi huo kwa ujumla au kwa sehemu maalum za taasisi
za utumishi waumma.

(7) Waziri, kwa kushauriana na Waziri anaehusika na masuala ya kazi, anaweza kufanya
mapitio ya Kanuni za Watumishi wa Umma ili kukuza utekelezaji wa viwango vya kazi kila
inapotokea haja ya kufanya hivyo.

80.(1) Waziri atatunga kanuni maalum za mahusiano kazini ya utumishi wa umma, ambazo
kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Mahusiano Kazini, anaweza kuweka masharti ya namnaya
malalamiko ya uongozi, mapatano pamoja na mambo mengine yanayohusiana na kazi kati ya taasisi
za utumishi wa umma, muajiri na waajiriwa wa utumishi wa umma yatakavyoshughulikiwa.

(2) Bilaya kuathiri masharti ya kijifungu cha (1) cha kifungu hiki, kanuni za mahusiana
kazini katika utumishi wa umma zitaeleza pamoja na mambo mengine mambo yafuatayo:-
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@)

namnaambavyo waajiriwa au vyama vya wafanyakazi watawasilisha malalamiko
yao katika sehemu zao za kazi;

(b) namnaambavyo Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atakavyoyashughulikia matatizo

©

(d)
©)

yaliyomo ndani ya uwezo wake;

namna ambavyo malalamiko yatakavyopelekwa kwa Katibu Mkuu Kiongozi
na kwa Waziri;

utaratibu wa mapatano ya pamoja ndani ya utumishi wa umma;
namnaambavyo makubaliano ya pamoja yatakavyotekelezwa ndani ya utumishi

waumma.

SEHEMU YASABA
USIMAMIZI WANIDHAMU

81. KilaTume ya Utumishi itaunda Kamati ya Nidhamu kwa mujibu wa masharti ya Sheria hii
utaratipy N@ Kufuatana na Kanuni za Mashauri ya kinidhamu kwa utumishi wa umma zitakazotungwa na
wa Waziri chini ya Sheria hii.

masharti
ya

kinidhamu. 82.(1) Kwa madhumuni ya kusimamia nidhamu katika utumishi wa umma vyombo vyenye
mamlaka ya kinidhamu vitakuwa:-

Mamlaka
ya
kinidhamu. (a)

(b)

©

(d)

Wakuu wa Idara kwa makosa ya kinidhamu yaliyoelezwa katika Jadweli la kwanza
ambayo yaliofanywa ndani ya Idara;

Katibu Mkuu na Mkuu wa Taasisi au Afisi kwa makosa yaliyoelezwa katika
Jadweli la Pili yaliyofanywa ndani ya Taasisi au Afisi;

Kamati ya Nidhamu kwa makosa yaliyoelezwa katika Jadweli la Tatu kwa makosa
yaliyofanywa na muajiriwa wa utumishi wa umma kwa Kamati husika yenye
mamlaka;

Katibu Mkuu Kiongozi kwa makosa yaliyofanywa na wateuliwa wa Rais kama
ilivyoelezwa katika Kanuni za Nidhamu zilizowekwa kwa madhumuni hayo na
ambao hawawajibiki kuchunguzwa au kuhusika na utaratibu maalum wa
kinidhamu;

(e) Rais kwa makosa yaliyofanywa na maafisa wa utumishi wa ummaambao kisheria

Rais ndiye mwenye mamlaka ya kinidhamu.

(2) Mamlaka za kinidhamu zitatoa adhabu hizo kama ilivyoelezwa chini ya Sheria hii au

kama ambavyo imeelezwa katika Majadweli.
(3) Isipokuwa pale ambapo haiwezekani kufanya hivyo kwa sababu ya kutokuwa na uwezo,
kukosekana kwa mtu anayetuhumiwa kufanya kosa la kinidhamu au sababu yoyote ya kimsingi,
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Sababu ya
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kinidhamu.

Kusimamisma
kazi kwa
afisa aliye
chini ya
uchunguzi.

haki ya kusikilizwa na kuzingatia misingi ya haki zitakuwa ni lazima na hakuna adhabu au hatua
itakayochukuliwa pale ambapo haki ya kusikilizwa haikutekelezwa au kutozingatiwa kwa misingi
ya haki kuliko wazi kumebainika.

83.(1) Mamlaka ya kinidhamu inaweza kuchukua hatua ya kinidhamu dhidi ya muajiriwa wa
utumishi wa umma aliye ndani ya mamlaka yake ikiwa itathibitika kuwa muajiriwa:-

(@) amefanyakazi kwa uzembe, bila ya uangalifu au isiyotosheleza; au

(b) amekuwa natabia mbaya; au
(c) hakufika kazini bila ya sababu iliyothibitishwa au bila ya sababu ya msingi; au

(d) amekiuka bila sababu ya msingi maelekezo yaliyotolewa kwa Afisa kama Afisa
wa Utumishi wa Umma kwa mtu mwenye dhamana naye; au

(e) ametumia bilaya sababu ya msingi, kitu kwa kiasi kikubwa ikaathiri uwezo wa
utendaji kazi zaAfisa, au;

(H kwenda kinyume bila ya sababu ya msingi na masharti ya Sheria hii au wajibu
uliowekwa kwa mtu chini ya utaratibu wa maadili ya utumishi wa umma, taratibu
za utumishi wa umma, viwango au kanuni nyengine za maadili ambazo zipo
chini ya Utumishi wa Umma wa Zanzibar; au

(@ amefanyakosa lolote la kinidhamu lililotajwa katika Jadweli la Sheria ya Uajiri,
Nam.11 ya 2005; au

(h) amefanya kosa la kinidhamu ambalo limeelezwa katika kanuni zilizotungwa na
Waziri, za jumla au kazi, taaluma, fani au kada maalum.

(2) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, kanuni za jumla za utumishi wa umma, kanuni za
maadili ya taaluma pamoja na masharti ya Sheria hii na Sheria nyengine yoyote au kanuni
zinazohusiana na nidhamu, kazi na taratibu za utendaji, viwango vya usalama katika sehemu za
kazi zitajumuisha kanuni za nidhamu ya kazi kwa mtumishi wa umma na kutakiwa kuzifuata.

(3) Waziri anaweza kutunga kanuni na kuelezea sababu za ziada juu ya hatua za kinidhamu
ama kwa ujumla au kwa kazi, taaluma, fani au kada maalum na anaweza kubadilisha au kuongeza
sababu za hatua za kinidhamu.

84.(1) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi anaweza kumsimamisha kazi mfanyakazi wa
utumishi wa ummaambaye yuko chini ya uchunguzi au uchunguzi wa kosa la jinai ambao unahusiana
au inapelekea kuhusika na kazi za muajiriwa wa utumishi wa umma ikiwa anaamini kuwa itakuwa
kwa maslahi ya kutenda uadilifu na haki kuzingatia uwazi kufanya hivyo.

(2) Kusimamishwa kunaweza kufutwa wakati wowote uchunguzi utakapomalizika au
pale mamlaka ya nidhamu itakapoona inafaa.
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Kuwepo
kwa adhabu
za
kinidhamu.

(3) Kusimamishwa kwa ajili ya uchunguzi wa nidhamu hakutakuwa kwa zaidi ya miezi
sita na muajiriwa atapewa nusu mshahara kwa muda aliosimamishwa.

(4) Pale ambapo uchunguzi wa nidhamu utakamilika na mamlaka ya nidhamu inakusudia
kuendelea na shauri la kinidhamu na ikaona inafaa kumsimamisha zaidi muajiriwa kwa kutegemea
na hatua za nidhamu, muajiriwa atasimamishwa zaidi kwa muda usiozidi miezi sita na kupewa
nusu mshahara.

(5) Pale ambapo miezi sita itakuwa imemalizika, muajiriwa atarudishwa au atalipwa
mshahara wake wote akisubiri maamuzi ya shauri la kinidhamu.

(6) Pale ambapo maamuzi ya shauri la kinidhamu yatafanywa na muajiriwa kuonekana
kwamba hana hatia, muajiriwa huyo atarudishwa kazini mara moja na kupewa salio lake la nusu
mshahara ya muda aliosimamishwa.

(7) Kwa madhumuni ya kifungu hiki maamuzi yatajumuisha maamuzi ya rufaa ikiwa
rufaa imekatwa na yeyote kati ya wahusika.

(8) Pale ambapo muajiriwa amesimamishwa kwa sababu ya uchunguzi wa jinai atapewa
nusu mshahara kwa muda usiozidi miezi kumi nambili, baada ya kumalizika muda huo atasitishwa
kupewa nusu mshahara na muda atakaoendelea kusimamishwa utahesabika kuwa yupo katika
likizo bila malipo ambapo atakuwa na haki ya kutafuta kazi nyengine mpaka muda ambao tatizo
hilo litamalizika na kutolewa uamuzi.

(9) Pale ambapo uchunguzi wa jinai umemalizika namamlaka ya kuendesha kesi ikaamua
kutoendelea na shtaka dhidi ya muajiriwa, mamlaka itaijuilisha taasisi ya umma inayohusika juu
ya uamuzi wa kutomfungulia mashtaka muajiriwa anayetuhumiwa na taarifa hiyo itatosha kuwa ni
kibali kwa taasisi kumrudisha muajiriwa kazini.

(10) Pale ambapo uamuzi wa kesi ya jinai, pamoja na rufaa, kama ipo, itatolewa na
mtuhumiwa muajiriwa akaachiwa na muajiriwa huyo atakuwa na haki ya kurudishwa kazini.

(11) Endapo katika hatua yoyote ya kesi mtuhumiwa muajiriwa ataachiwa na Mahkama
au shtaka litaondolewa na mwendesha mashtaka, mtuhumiwa muajiriwa atarudishwa kazini pale
tu Mkurugenzi wa Mashtaka kwa maandishi atapoeleza nia yake ya kutoendelea na kesi.

(12) Muajiriwaaliyeachiliwa au aliyekuwa hana hatia katika kesi ya jinai yoyote anaweza
kushtakiwa kwa kosa la kinidhamu mbele ya mamlaka yenye uwezo wa kutoa nidhamu pale
ambapo muajiri atakuwa na ushahidi ambao anahisi unatosha kuthibitisha kesi dhidi ya muajiriwa.

85.(1) Shauri lakinidhamu mbele yamamlaka ya nidhamu, isipokuwa mbele ya Rais pale
anapotekeleza majukumu kama mamlaka ya kinidhamu, litaendeshwa kwa namna ambavyo
imeelezwa katika kanuni za mwenendo wa kinidhamu kwa utumishi wa umma zilizotungwa na
Waziri.

(2) Bilayakuathiri masharti ya jumlayakijifungu cha (1) cha kifungu hiki, kanuni mbali
yamambo mengine, zitaeleza yafuatayl/l%:



Uamuzi wa
mamlaka

ya

Kinidhamu.

Kamati ya
nidhamu.

(@ kumjulisha makosa ya kinidhamu mtuhumiwa muajiriwa;

(b) namnana muda ambao wahusika wa shauri hilo watawasilisha majibu yao
kwa maandishi;

(c) namna ya kuwasilisha nyaraka muhimu zilizo hifadhiwa kama ushahidi ambao
uko kwenye uangalizi au udhibiti wa upande mwengine;

(d) namnayakuwasilisha ushahidi;

(e) kuhifadhi mahudhurio ya mashahidi;

() huduma zawito kwa ujumla;

(9) amri ambazo ni za muda na utekelezaji wake;

(h) amri, hukumu na maagizo ya chombo chenye mamlaka ya kinidhamu;

() mudawamwisho wa kufungua mashauri na kutoa taarifa; na

() jambo jengine lolote muhimu kwa utaratibu mzuri wa uendeshaji wa shauri
na kulimaliza shauri hilo kwa haraka.

86.(1) Uamuzi wa mamlaka ya kusimamia nidhamu, isipokuwa pale rufaa imekatwa dhidi
yake, utatekelezwa endapo muda wa kukata rufaa utakwisha.

(2) Mamlaka inayohusika na kukata rufaa itaamrisha utekelezaji wa amri zilizotolewa
namamlaka ya nidhamu kama imeridhika kuwa utekelezaji wa amri hizo hautoathiri usikilizwayji
wa rufaa au kufanya rufaa hiyo kupoteza maana.

87.(1) Kwa kufuata uwezo wa mamlaka ya kinidhamu na mipaka iliyowekwa na Sheria
hii au kanuni zilizoweka adhabu za kinidhamu, mamlaka ya kinidhamu itatoa aina yoyote ya
adhabu zifuatazo:

(@) onyo kwa maneno,onyo kwa maandishi, karipio na karipio kali;

(b) kukata mshahara isipokuwa:

()  kupunguzwa kwamshahara huo kusizidi nusu ya mshaharawa muajiriwa;
au

(i) punguzo lisilozidi theluthi ya mshahara anaopata muajiriwa na usizidi
mara mbili ya mshahara wa kima cha chini.

(c) kushushwa cheo au kucheleweshwa kupandishwa cheo;
(d) kuachishwakazi;

(e) kufukuzwakazi;
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(f

adhabu nyengine yoyote ambayo Waziri ataitangaza katika Gazeti Rasmi la
Serikali.

(2) Waziri anaweza kutunga kanuni kuelezea namna ambavyo adhabu zitatekelezwa.

88.(1) Mhusika yeyote atakayekuwa hakuridhika na uamuzi wa mamlaka ya kinidhamu
anaweza kukata rufaa kwenye chombo chenye uwezo wa kusikiliza rufaa ndani ya kipindi na
kwa mujibu wa utaratibu wa kanuni za rufaa zitakazowekwa chini ya Sheria hii.

(2) Mamlaka ya kukata rufaa na muundo wake utakuwa kwa namna ambavyo umeelezwa
katika Jadweli la Nne la Sheria hii.

(3) Mamlaka ya rufaa inaweza kuitisha kumbukumbu za mamlaka ya nidhamu kwa
mapendekezo yake au kwa maombi na kupitia matokeo na maamuzi ya mamlaka ya kinidhamu,
ikizingatiwa kwamba mapitio yanaweza kufanywa pale ambapo kutakuwa na makosa katika
usikilizaji wa shauri la kinidhamu na kupelekea uvunjaji wa haki au inaonesha upotoshaji wa

sheria au kanuni.

89. Rufaa inaweza kukatwa kwa Kamisheni dhidi ya maamuzi yafuatayo:

@)

(b)

©

(d)

©)

uamuzi wa kuchukua, au kutochukua hatua kama ilivyoelekezwa;

uamuzi chini ya sheria ya kinidhamu kwa kumpa adhabu ya kinidhamu mtu
(isiyokuwa ya kumuachisha kazi), ikijumuisha hatua zilizochukuliwa ili
kumuadhibu mtu;

uamuzi wa kumpandisha cheo afisa wa utumishi wa umma (uamuzi wa
kupandisha cheo);

uamuzi wa kumhamisha afisa wa utumishi wa umma kwenda sehemu nyengine
yakazi;

uamuzi kuhusu kitu chochote dhidi ya muhusika ambaye anaweza kukata rufaa
kwa Kamisheni pale ambapo sheria nyengine inaruhusul.

90.(1) Mtu hawezi kukata rufaa dhidi ya uamuzi ufuatao:

@)
(b)
©
(d)

©)

uamuzi wa Rais;

uamuzi kuhusu malipo ya wafanyakazi;

uamuzi kuhusu kipindi cha majaribio;

uamuzi wa kukatisha ajira ya afisa wa utumishi wa umma aliyeajiriwa kwa
majaribio;

uamuzi kuhusu kuwekwa daraja ya kazi, isipokuwa kama uamuzi umetolewa
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chini ya maelekezo ya Kamisheni na kufanya uamuzi ambao rufaa inaweza
kukatwa;

() uamuzi wa kupandisha cheo, uhamisho, kumuondoa muajiriwa au kupelekwa
nafasi nyengine kama mtendaji mkuu, afisa mkuu au afisa wa juul.

(2) Mtu hawezi kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa au uamuzi uliofanywa kuhusu sera, mikakati,
maumbile, upeo, uwezo au muongozo wa Utumishi wa Ummaau Idara.

(3) Mtu hawezi kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa kupandishwa cheo ikiwa:

(a) afisawa utumishi wa umma amebadilishwa nafasi ya kazi ndani ya mwaka mmoja
kabla ya kupandishwa cheo; na

(b) upandishwaji wa cheo unahusiana na aina ya madaraja ambayo sio ya ngazi ya
juu kuliko daraja la afisa anayemkaribia kwa karibu kabla ya kubadilishwa nafasi
nyengine yakazi.

91.(1) Waziri anaweza kutunga kanuni, kanuni za mwenendo na taratibu za rufaa katika
i utumishi wa umma, kueleza namna ambavyo mashauri ya rufaa chini ya Sheria hii
A yatakavyoendeshwa.

(2) Itakapotokea mapungufu katika Kanuni za Mwenendo wa Rufaa, Kanuni za Mwenendo
wa Madai zitatumika pamoja na marekebisho na uainishaji ili ziweze kufaa katika mazingira ya
rufaa.

(3) Isipokuwa kwa mambo yanayohusiana na rufaa yaliyoelezwa chini ya Sheria hii, Kanuni
za Mwenendo wa Rufaa zitaeleza mambo yote muhimu kuhusiana na rufaa.

92.(1) Mamlaka ya kusikiliza rufaa inaweza kusitisha utekelezaji wa uamuzi uliokatiwa rufaa

kusitisna  Kuruhusu usikilizaji wa rufaa.

uamuzi.

(2) Usitishaji:
(@ unaweza kutolewa kwa masharti;
(b) utakuwa kwa muda uliowekwa na mamlaka ya kusikiliza rufaa;

(c) unaweza kufutwa au kurekebishwa na mamlaka ya kusikiliza rufaa.

(3) Muda wa usitishaji hautopindukia muda ambao mamlaka ya kusikiliza rufaa inasikiliza
rufaa.

(4) Kuanza kwa rufaa dhidi ya uamuzi hakutoathiri uamuzi au kutoa maamuzi, isipokuwa
pale uamuzi umesitishwa.

SEHEMU YANANE
MALIPO KWA4L6JTUM ISHIWAUMMA



Mfumo.

Utekelezaji.

93.(1) Kamisheni itarekebisha malipo na mfumo wa maslahi kwa taasisi za utumishi wa umma.

(2) Kamisheni itahakikisha kuwepo kwa uwazi, haki na uwiano wa malipo ndani ya
taasisi za utumishi wa umma na vilevile itahakikisha uwiano wa malipo kwa waajiriwa wenye
majukumu, kazi, uwezo kwa vigezo vinavyolingana.

(3) Kamisheni kwa ajili ya madhumuni ya kuweka utaratibu wa sera ya malipo, inaweza
mara kwa mara kuanzisha tathmini ya kazi na kuweka viwango kwa mtu binafsi au taasisi kadhaa
za utumishi wa umma na kazi hii itatekelezwa kwa kufuata malengo ya kitaaluma, uaminifu na
uwezo.

(4) Katika kupanga viwango vya malipo vitakavyopendekezwa, Kamisheni itazingatia
vigezo vikuu viwili:

(i  malipo namaslahi mengine yanayokubalika ili kuvutia na kuendelea kuwa na
watu wenye ujuzi unaofaa, uzoefu na uwajibikaji katika taasisi za utumishi wa
umma;

(@i  mfumo wa fidia uwe wa kutoa motisha waajiriwa ili waendelee kuzidisha utendaji
na utoaji huduma kwa jamii ya Zanzibar.

(5) Katika utekelezaji, Kamisheni itashauriana na Wizara ya Fedha pamoja na Afisi Kuu
ili kupata ushauri wa uwezekano wa kuendesha zoezi hilo.

94.(1) Kamisheni itawasilisha mapendekezo yake kwa malipo ya Utumishi wa Umma kwa
Rais.

(2) Rais baadae atamuagiza Katibu Mkuu Kiongozi juu ya muundo na namna ya
usawazishaji unaohitajika katika utumishi wa umma.

(3) Kiwango cha ziada cha fidia na mambo mengine ya ziada ya fidia na masharti ya ajira
ya mwajiriwa katika utumishi wa umma yanaweza kuwekwa kupitia makubaliano ya pamoja
baada ya maridhiano ya pamoja baina ya wawakilishi wa waajiriwa na taasisi ya kushughulikia
maridhiano ya utumishi wa umma.

(4) Kwa maelekezo ya Katibu Mkuu Kiongozi, Afisi Kuu itasimamia mfumo wa fidia
katika utumishi waumma ulioidhinishwa na Rais.

(5) Masawazisho ya malipo ya mwaka ya muajiriwa yatakuwa kwa mujibu wa utendaji
kazi wa mwajiriwa ambamo utazingatia taarifa ya tathmini ya malengo ya utendaji ya mwaka ya
mtumishi.

SEHEMU YATISA
USIMAMIZI WA KUMBUKUMBU NA NYARAKA
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95.(1) Afisi Kuu itakuwa na dhamana ya usimamizi wa kumbukumbu za utumishi wa umma
na wamatumizi, uendeshaji na usimamizi wa teknolojia ya habari na mawasiliano katika Utumishi
Kumbukumbu \yja Umma na itatekeleza kazi hii kwa madhumuni ya kuhakikisha kuwa, usimamizi wa kumbukumbu
na teknolojia ya habari na mawasiliano unakuwa ndio mhimili wa ufanisi na utoaji bora wa huduma
katika Utumishi wa Umma.

(2) Katika kutekeleza kazi zake chini ya kijifungu cha (1) cha kifungu hiki, Afisi Kuu
itakuwa na uwezo ufuatao:

@)

(b)

©

(d)

©)

kutoa muongozo na ruhusa ya usimamizi wa kumbukumbu, uainishaji, uhifadhi na
uzalishaji unaokwenda sambamba na Kanuni za Kumbukumbu za Nyaraka za
Taifa;

kuchunguza kumbukumbu za utumishi wa umma na kuomba kibali cha kuharibu
kutoka mamlaka inayosimamia kumbukumbu za Nyaraka za Taifa;

kuchunguza kumbukumbu za utumishi wa umma ili kuhakikisha kwamba taasisi
za utumishi wa umma zinatekeleza vigezo vya kwanza vya sheria za nyaraka za
taifa katika kuhifadhi na usimamizi wa kumbukumbu;;

kuendeleza sera, muongozo na taratibu za usimamizi wa kumbukumbu na
kuziendeleza na kuwa katika hali ya kisasa kadri iwezekanavyo;

kuandaa au kuainisha mafunzo maalum kwa wafanyakazi wa masjala na
wanaoshughulikia na usimamizi wa kumbukumbu.

(3) Miongozo, kanuni au maelekezo yatakayotolewa na Afisi Kuu kuhusu usimamizi wa
kumbukumbu za utumishi wa umma vitalazimika kufuatwa na endapo kama vitakiukwa vitakuwa ni
uvunjaji wa taratibu za kazi.

(4) Wakuu wa taasisi za utumishi wa umma watawajibika kiujumla kwa utekelezaji mzuri
wa usimamizi wa kumbukumbu za utumishi wa umma kwa mujibu wa kanuni za Afisi Kuu na
wanaoshughulikia kumbukumbu za wafanyakazi watawajibika kuhakikisha kwamba utaratibu mzuri
na usimamizi wa kumbukumbu za utumishi wa umma unafuatwa kikamilifu.

96.(1) Waziri atalazimika:

(@) kuendeleza matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano katika taasisi na

(b)

kudumisha ufanisi wa ndani wa utendaji na usimamizi wa uendeshaji;

kuanzisha mfumo ambao utatumika na taasisi zote kwa ajili ya:

(i) kuwezesha na kuratibu maendeleo na kukuza shughuli za utoaji huduma
kwa njia ya elektroniki na kuhakikisha huduma hizo zinawafikia wananchi
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ambao hawana huduma za elektroniki;

(i) kuendeleza muelekeo wa matumizi ya wafanyakazi, teknolojia ya habari na
mawasiliano, rasilimali nyengine na hatua za ndani kufikia utoaji bora wa
huduma;

(i) muelekeo mzuri wa ununuzi wa vifaa vya teknolojia ya habari na mawasiliano
na vifaa vyake katika utumishi wa umma kwa madhumuni ya kuingiza na
kupokea taarifa zinazokubaliana na ulinganifu;

(iv) kuendeleza mipango ya teknolojia ya habari na mawasiliano katika utumishi
wa umma kwa madhumuni ya kupeyana na kubadilishana taarifa;

(v) kuhakikisha kwamba usalama wa teknolojia ya habari na mawasiliano
unalindwa na kuhifadhiwa.

(c) kutoa miongozo ya utoaji, uthibitishaji, usajili, uwekaji na uenezaji wa taarifa
uliopo kwenye mfumo wa elektroniki katika utumishi wa umma.

(d) uwekaji wa mazingira mazuri ya utekelezaji wa jumla wa dhana ya Serikali
iliyounganishwa kielektroniki.

(2) Waziri anaweza kukasimu madaraka ya kazi zake kama yalivyoelezwa chini yakijifungu
cha (1) cha kifungu hiki, kwa mamlaka au afisa yeyote wa utumishi wa umma atakayeona anafaa.

(3) Waziri atashughulikia mambo yaliyotajwa chini ya kijifungu cha (1) cha kifungu hiki,
kwa kutoa taarifa, miongozo au kanuni kama ambavyo anaona inafaa.

(4) Kiongoziwa Taasisi atalazima kwa kuzingatia utaratibu ulioelezwa chini ya kijifungu
cha (1) chakifungu hiki:

(@ kupata nakutumia teknolojia ya habari na mawasiliano ili:
() kupunguzanakuletatija kiuchumi;

(i) kuhakikisha kuwa uendeshaji wa pamoja wa mfumo wa taarifa na mifumo
yataarifa ya taasisi nyengine ikiwa kuna umuhimu wa kufanya hivyo kwa
ajili ya kuimarisha ufanisi wa ndani au utoaji wa huduma;

(i) kuondoa uwezekano wa mifumo mingi isiyo ya lazima ya teknolojia ya habari
na mawasiliano katika utumishi wa umma;

(iv) kuhakikisha usalamawa mifumo ya taarifa zake;

(b) kutumia teknolojia ya habari na mawasiliano katika kukuza na kuendeleza
utoaji wa huduma;

(c) kukuza matumiziya teknolojia ya habari na mawasiliano kwa watu ambao
hawana uwezo wa klﬁ%kia huduma hizo;



Kuanzishwa
kwa
Teknolojia
ya Habari
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(d) kupangilia vizuri matumizi yateknolojia ya habari namawasiliano kwa wafanyakazi
narasilimali nyengine na utekelezaji wa ndani katika kufikia utoaji bora wa huduma.

97.(1) Kunaanzishwa Idara Maalum itakayoshughulikia teknolojia ya habari na mawasiliano
chini ya Afisi Kuu ambayo itakuwa na jukumu la kushughulikia mambo yote yanayohusiana na sera
zateknolojia ya habari namawasiliano na utendaji ndani ya utumishi wa umma wa kazi nyengine
zote zitakazotolewa au kuidhinishwa na Waziri chini ya Sheria hii.

(2) IdarayaTeknolojia ya Habari na Mawasiliano katika utumishi wa umma itakuwa kituo
kikuu cha uimarishaji mzuri wa sera, uendeshaji na mwenendo mzuri wa teknolojia ya habari na
mawasiliano katika utumishi wa umma.

(3) IdarayaTeknolojia ya Habari na Mawasiliano itakuwa na mamlaka ya kutoa miongozo
na kanuni za teknolojia ya habari na mawasiliano katika mambo yanayohusiana na teknolojia ya
habari na mawasiliano katika utumishi wa umma na muongozo huo na kanuni hizo zitalazimika
kufuatwa na taasisi za umma.

(4) Endapo taasisi ya utumishi wa umma haijaridhika na miongozo au kanuni zilizotolewa
na Idara, na kama itatokea kushindwa kufikia maelewano na Idara, taasisi hiyo itaomba maelekezo
kwa Waziri ambapo uamuzi wake utakuwa ni wa mwisho.

SEHEMU YAKUMI
UWAJIBIKAJI

98.(1) Mbali yamajukumu na kazi nyengine ambazo zimeidhinishwa au alizokasimiwa chini ya
sheria yoyote, itakuwa ni jukumu la Mkuu wa Idara:

(@ kusimamia na kukuza maadili ya utumishi wa umma na kanuni za maadili ya kazi;

(b) kuhakikisha kwamba maelekezo na miongozo iliyotolewa na Rais, Waziri, Waziri
wake, Katibu Mkuu Kiongozi au Katibu Mkuu wake inatekelezwa kikamilifu;

(c) kuoanisha malengo ya taasisi pamoja na mikakati na malengo mengine yaWizara
pamoja na sera za Serikali;

(d) kutoa sera na ushauri mwengine kwa Waziri wake ikiwa moja kwa moja au
kupitia Katibu Mkuu wake kama Waziri atakavyoelekeza;

(e) kuweka nakutekeleza mikakati na kupanga malengo ya jumlanamalengo mengine,
pamoja na utendaji unachusiana na malengo na madhumuni yanayohusiana na
uendeshaji na kukidhi utendaji kazi wa taasisi;

() kuweka viashiria vya utendaji kwa ajili ya kutathmini viwango vya utendaji
kupima na kutathmini viwango vya utendajikazi, utoaji wa huduma na matokeo
ya kila mpango na shughuli zinazofanywa na taasisi yake;

(@ kusimamiashughuli na mipango ya taasisi kwa ufanisi, ubora na kuleta tija;

(h) kuhakikisha kwamba sheria au kazi nyengine za taasisi zinatekelezwa kwa namna
ya kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora;
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() kupangamalengo ya utekelezaji yamwakaau mengineyo katika taasisi yake na
kufanya mapitio ya utendaji wa wafanyakazi wake angalau mwaka mara moja;
na

() kumpaWaziri na Katibu Mkuu wake taarifa za kazi za idara kila inapo hitajika.

(2) Katika kutekeleza majukumu yake, Katibu Mkuu Kiongozi atafanya yafuatayo:

(@) atatoa miongozo na maelekezo kuhakikisha kwamba wafanyakazi wa umma
wanafuata kanuni za maadili ya utendaji kazi;

(b) atatoa miongozo na maelekezo ya kuhakikisha kwamba idara na taasisi
zinafanyakazi kwa namna inayozingatia utumishi waumma,;

(c) kutoamiongozo na maelekezo yanayohusiana na utendaji wa idara na kuangalia
utendaji huo kwa kulinganisha na viwango vya utendaji mzuri na makubaliano
yaliyopo kutokana na miongozo na maelekezo hayo;

(d) kutoa miongozo na maelekezo yanayohusiana na utendaji wa watumishi wa umma;

(e) kuwasaidia mawaziri katika kuanzisha malengo ya utendaji kwa Makatibu Wakuu
wao na kuwasaidia utendaji wao.

SEHEMU YA KUMI NAMOJA
MASHARTI MENGINEYO

99.(1) Kwa mujibu wa misingi ya utumishi wa umma na taratibu, uongozi na uendeshaji wa
utumishi wa umma utazingatia jinsia na kuweka uwiano wa kijinsia kwa kadri itakavyowezekana.

(2) Waziri atatunga kanuni kwa malengo ya kueleza sera, mfumo wa kitaasisi na uendeshaji
kwa kuzingatia jinsia katika utumishi wa umma.

(3) Kamisheni itahakikisha kwamba mfumo uliotolewa na Waziri chini ya kijifungu cha (2)
chakifungu hiki, unatekelezwa na kutolewa taarifa.

100.(1) Hakuna mamlaka yoyote ya uajiri katika utumishi wa umma itakayoagiza mtu yeyote
katika utumishi wa umma kupima kama ana maambukizi ya UKIMWI kwa ajili ya kufahamu hali
yamtu huyo kwa madhumuni ya kumuajiri.

(2) Hakuna muajiri yeyote wa utumishi wa umma ambaye anaweza kumuagiza kila
muajiriwa wa Utumishi wa Umma kupima UKIMW!I kwa malengo ya kuhakikisha hali ya kiafya
kwa ajili ya kumuajiri isipokuwa katika mazingira maalumu Waziri anaweza kuruhusu kufanya
hivyo.
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(2) Hakuna muajiri yeyote wa utumishi wa umma ambaye anaweza kumuagizakila
muajiriwa wa Utumishi wa Umma kupima UKIMWI kwa malengo ya kuhakikisha hali ya
kiafya kwa ajili ya kumuajiri isipokuwa katika mazingira maalumu Waziri anaweza kuruhusu
kufanya hivyo.

(3) Waziri anaweza kutunga kanuni kuhusiana na masuala mengine yanayohusiana
na HIV/UKIMWI katika Utumishi wa Umma.

Ulemavu. 101.(1) Mamlaka ya utumishi wa umma itachukua hatua zinazofaa kuhakikisha kwamba
majengo na miundombinu inakuwepo na inatumika kwa urahisi na watu \Wenye Ulemavu.

(2) Mamlaka ya utumishi wa umma itachukua hatua zinazofaa kuhakikisha kuwa
watu wenye ulemavu wanapata huduma zinazotolewa na taasisi za utumishi wa umma.

Motisha na  102.(1) Usimamizi wa utumishi wa umma utachukua hatua muhimu kuwapa motisha

enai. Waajiriwa wa Utumishi wa Umma wakiwemo maofisa watendaji wakuu wa taasisi za utumishi
wa umma kwa kuweka njia bora za ufikishaji wa huduma za umma, kuimarisha ufanisi na
utendaji mzuri kwa kujenga taswira nzuri ya utoaji wa huduma katika utumishi wa umma.

(2) Mawaziri, Waziri wenye dhamana na Watendaji Wakuu wataanzisha utaratibu
mzuri wa uwazi na wa ushindani wa kuwazawadia watumishi wa umma kwa ngazi ya taifa,
kisekta, kiwizara na Kitaasisi kwa utendaji mzuri wa utekelezaji wa majukumu yao.

(3) Kamisheni na Tume za Utumishi zitahakikisha kuwa masharti ya kijifungu cha
(2) cha kifungu hiki, yanatekelezwa na taasisi chini ya mamlaka yao.

Masharti 103.(1) Waziri atatunga kanuni kueleza usimamizi wa huduma, nidhamu, mashauri ya
ya Kanuni. kinjdhamu na kutoa masharti ya watumishi wa utumishi wa umma.

(2) Waziri anaweza katika kutekeleza uwezo chini ya kijifungu cha (1) cha kifungu
hiki, kutunga kanuni:-

(@ kueleza jambo lolote ambalo chini ya Sheria hii linaweza kuwekewa
kanuni;

(b) kueleza kanuni za maadili ya utendaji kazi kwa watumishi wa umma;

() kuweka usimamizi wa utumishi wa umma na nidhamu na uimarishaji wa
masharti na maelekezo ya utumishi wa watumishi wa Umma; na

(d) kuweka masharti na viwango vya fidia vinavyolipika kwa athari ya mwili
au vifo chini ya kifungu 79 cha Sheria hii.

(4) Bilaya kuathiri kwa ujumla masharti ya vifungu vilivyotangulia, kanuni
zitakazotungwa chini ya Sheria hii zinaweza:

(@) kuelezeaadhabu za kinidhamu na tuzo;
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(b) kuwekawajibu kwa wale watakao kasimiwa madaraka na watumishi wa umma;

(c) kuwaagiza watu kuhudhuria mbele ya kikao cha Kamisheni kujibu maswali
yanayohusiana na utekelezaji wa kazi zake;

(d) kuelezeasifazakitaalamu;

(e) kuelezeautunzaji wa viwango vya kitaalamu, mwenendo wa kitaalamu na maadili
yakitaalamu;

(f) kuelezea kuhusiana na taaluma za watumishi wa umma:

() sifaaumasharti kuhusiana na wajumbe na masharti ya utumishi yanayofaa
katika ujumbe huo;

(i) kuelezeausajili, usitishaji na ufukuzaji wa uanachama;

(iii) kuelezea uanzishwaji, uongozi na udhibiti wa mfuko wa akiba, kiinua mgongo
au mfumo wa pencheni;

(9) kuelezawajibu wa waajiri kuhusiana na nafasi za utumishi, watu ambao wanaweza
kuteuliwa na masharti ambayo yanayoweza kufanywa, na masharti ya Utumishi wa
Umma walioteuliwa katika nafasi hizo.

(5) Kanuni zote na maagizo yote yaliyofanywa kwa mujibu wa masharti ya Sheria hii
yatatangazwa katika Gazeti Rasmi la Serikali.

(6) Hakuna kitu ambacho kitazuia mamlaka yoyote kutoa au kutayarisha muongozo au
maelekezo ya kiutawala au amri kuhusiana na watu katika utumishi wa umma.

kK“f“twa . 104.(1) Sheriana Kanuni zifuatazo zimefutwa:
wa Sheria.
(i)  SheriayaTume ya Baraza laWawakilishi, Nam. 2 ya 2004;
()  SheriayaTume ya Utumishi ya Mahakama, Nam. 13 ya 2003;
(i)  Sheriaya Tume ya Utumishi Serikalini, Nam. 14 ya 1986.
(2) Vifungu vya5 na 6 vya Sheriaya Tume ya Idara Maalum, Nam. 6 ya 2007 vimefutwa.
Masharti 105.(1) Bilayakujali kufutwa na kurekebishwa kwa sheria chini ya kifungu cha 104 cha Sheria
ya Mo i kilauamuzi wa ajiraau hatua iliyochukuliwa chini ya sheria iliyofutwa utachukuliwa kama umefanywa
au umechukuliwa chini ya masharti ya Sheria hii.
(2) Jambo lolote au shauri la kisheria linaloendelea katika mamlaka yoyote ambalo

limefunguliwa, limeanzishwa au kupelekwa kwake chini ya Sheria iliyofutwa linaweza kuendelezwa na
kukamilishwa chini ya Sheria iliyofutwa.
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JADWELI LAKWANZA

MAKOSAYANIDHAMU NA ADHABU NDANI YAMAMLAKAYAMKUU WA IDARA
[Chini ya Kifungu cha82(1) (a)]

Aina Jinsi kosa lilivyo KosalaKwanza| KosalaPili | KosalaTatu KosalaNne
Utorona 1. Kuchelewa kazini au Onyo lamdomo| Onyo la Onyo la Kusimamishwa
Kuheshimu kuondoka kazini bilaya maandishi. mwisho la kazi na kusubiri
muda. sababu. maandishi. uchunguzi.

2. Kutofika kazini bila ya Onyo lamdomo| Onyo la Onyo la Kusimamishwa
sababu ya msingi. maandishi. mwisho la kazi na kusubiri

maandishi. uchunguzi.

3. Kutofika kazini kwa zaidi ya | Kusimamishwa
siku tano. kazi na kusubiri

uchunguzi.

4. Kudanganya muda wa Kusimamishwa
kufika kazini. kazina kusubiri

uchunguzi.

5. Kuongeza muda wa Onyo lamdomo| Onyo la Onyo la Kusimamishwa
mapumziko, kuchelewa maandishi. mwisho la kazi na kusubiri
kufika kazini au kuondoka maandishi. uchunguzi.
mapema kazini (bilaya
ruhusa).

Usiriwa 6. Kutoa taarifa za siri pale Kusimamishwa

taarifa. itakapothibitika kuwa utoaji | kazi na kusubiri
huo umefanywa kwa uchunguzi.
makusudi.

Kutokuwa 7. Wizi wa aina yoyote. Kusimamishwa

mwaminifu. kazi na kusubiri

uchunguzi.

8. Kutokuwa muaminifu wa
aina yoyote.

Kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.

9. Udanganyifu.

Kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.

10. Kudanganya au kutoa
taarifa za uongo katika
taarifa binafsi (CV) au fomu
ya maombi au kushindwa
kuweka wazi taarifa za
zamani za nidhamu au
shauri la jinai linalohusiana
nawizi, kutokuwa
muaminifu au udanyanyifu.

Kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.

11. Kushindwa kumshauri
Afisa wa utumishi wa
umma kwa kutumia taaluma
ya uongo.

Kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.
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Aina Jinsi kosa lilivyo KosalaKwanza | KosalaPili | KosalaTatu KosalaNne

12. Udanganyifu wa makusudi | Kusimamishwa
au kubadilisha kazi na kusubiri
kumbukumbu zozote. uchunguzi.

13. Kudai mshaharakablaya | Kusimamishwa
wakati au kupokea kazi na kusubiri
mshahara ambao hastahiki. | uchunguzi.

Ujeuriau  |14. Kuwa na jeuriau kutumia | Onyo la Onyo la Kusimamishwa
kutokuwa matusi au lugha ya matusi. | maandishi mwisho la kazi na kusubiri
na heshima. maandishi. uchunguzi.

15. Kutoa matusi, kwa mdomo | Onyo lamwisho | Kusimamishwa
au ishara na tabia mbaya auf la maandishi. kazi na
vitendo vibaya wakati wa kusubiri
kazi. uchunguzi.

Dharurana |16. Kuwajeruhi wengine kwa | Onyo la Onyo la Kusimamishwa
taratibu za kufanya kazi vibaya au maandishi mwisho la kazi na kusubiri
usalama. uzembe. maandishi. uchunguzi.

17. Kudhihirisha uzembe Onyo la Onyo la Kusimamishwa
kutokana na kutoweza maandishi mwisho la kazi na kusubiri
kufanyakazi. maandishi. uchunguzi.

18. Kwenda kinyume na kanuni| Onyo la Onyo la Kusimamishwa
za kinidhamu au afya maandishi mwisho la kazi na kusubiri
(kusababisha au kuchangia maandishi. uchunguzi.
uchafu au kuwepo kwa hali
ya uchafu).

19. Kutokuwa muangalifu kwa | Onyo la Onyo la Kusimamishwa
makusudi, au kushindwa | maandishi mwisho la kazi na kusubiri
kufuata masharti ya maandishi. uchunguzi.
usalama.

20. Kulala kazini. Onyo la Onyo la Kusimamishwa

maandishi mwisho la kazi na kusubiri
maandishi. uchunguzi.

Silahaza |21. Kutumiaau kumilikisilaha | Onyolamwisho | Kusimamishwa
moto naza zamoto au silaha za maandishi. kazi na
Maangamizi  maangamizi, endao kusubiri

itathibitishwa kwamba uchunguzi.

ruhusa haikupatikana

(silaha za maangamizi

zitakazopelekea vitisho

katika utendaji kazi) au

tishio dogo.

22. Kukaidi kutekeleza Onyo la Onyo la Kusimamishwa
maelekezo halali na maandishi mwisho la kazi na kusubiri
yanayofaa. maandishi. uchunguzi.

23. Dharau ya hali ya juu. Kusimamishwa

kazi na kusubiri
uchunguzi.
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Aina Jinsi kosa lilivyo Kosa laKwanza KosalaPili | KosalaTatu KosalaNne

24. Kuacha kufanya kazi Onyo la maandishi Onyo la Kusimamishwa
aliyotakiwa kufanya. mwisho la kazi na kusubiri

maandishi. uchunguzi.

25. Kukataakufanyakazi [ Onyo la maandishi. Onyo la Kusimamishwa
kwa muda wa ziada mwisho la kazi na kusubiri
ambapo maelekezo maandishi. | uchunguzi.
ni ya halali na
taratibu /
makubaliano ya kazi
yametimizwa.

26. Utovu wa nidhamu, Onyo lamdomo. Onyo la Onyo la Kusimamishwa
kutokuwa na maandishi mwisho la kazi na kusubiri
heshima na maandishi.
kutoheshimu
kiongozi, msimamizi,
mteja au msambazaji
(kama yeye
mwenyewe au
mtumishi).

Kilevi 27.lkiwamtu atalewaau | Onyo lamwisho la Kusimamishwa
ametumia dawaza maandishi. kazina
kulevya (ambazo kusubiri
hazijaruhusiwa na uchunguzi
madaktari) au
amekutwa amemiliki
kilevi au dawa katika
maeneo ya utumishi
waumma.

28. Kuwa na harufu ya Onyo lamdomo. Onyo la Kusimamishwa
ulevi. maandishi. kazi na kusubiri

uchunguzi.

29. Kutisha na Kusimamishwa
kushambulia watu kazini kusubiri
kusiko kuwa uchunguzi.
kujitetea.

30. Shambulio dogo la Onyo lamwisho la Kusimamishwa
kimwili au lamdomo. maandishi. kazina

kusubiri
uchunguzi

31. Vitisho, kuharibu,

Kusimamishwa kazi

kutia hofu, kufanya na kusubiri
fujo, kutenda kitendo uchunguzi na
ambacho si cha kufukukzwe kazi
usalama kazini.

32. Kuwa natabiaya Onyo lamwisho la

vitisho.

maandishi.

33.

Kuwadhuru watu kwa
uzembe au kutokuwa
mwangalifu.

Onyo lamwisho la
maandishi.

Onyo lamwisho la
maandishi.

Kusimamishwa
kazina
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Aina Jinsi kosa lilivyo Kosa la Kwanza KosalaPili |KosalaTatu KosalaNne
Tabiakwa | 35. Tabiambaya kwa Onyo la maandishi Onyo la Kusimamishwa
wateja au wateja au mwisho la kazi na kusubiri
wasambazaji wasambazaji au kuwa maandishi. uchunguzi.
natabia na tabia
isiyokubalika isiyokubalika kwa
kwa ujumla, iwe ndani au
ujumla. nje yajengo la
utumishi wa umma.

36. Kutotekeleza wajibu Kusimamishwa kazi
wa kazi kwa nia nzuri na kusubiri
na kuleta hasara uchunguzi.
kubwa kwa utumishi
waumma.

37. Tabia isiyokubalika Onyo la maandishi. Onyo la Kusimamishwa
yenye kupelekea mwisho la kazi na kusubiri
kuteremsha hadhi ya maandishi. uchunguzi.
mtu katika Utumishi
wa Umma, iwe ndani
au isiwe katika
maeneo ya utumishi
wa umma ambayo
itajumuisha ubaguzi,
kutukana, kukashifu,
kutoheshimu.

38. Kutenda au kujaribu Kusimamishwa kazi
kutenda kwa lengo la na kusubiri
kushusha hadhi ya uchunguzi.

Utumishi wa Umma

39. Kuzuiyataarifa Kusimamishwa kazi
muhimu kutoka ngazi na kusubiri
zajuu uchunguzi.

40. Unyanyasaji wa Onyo lamwisho la Kusimamishwa
kijinsia. maandishi kazina

kusubiri
uchunguzi

41. Unyangaji au Onyo lamwisho la Kusimamishwa
kufanya aina yeyote maandishi. kazi na
ya unyanyapaa kusubiri
ikiwemo ubaguzi wa uchunguzi.
ukabila.

42. Kutiwa hatiani kwa Kusimamishwa kazi
kosa kubwa la jinai. na kusubiri

uchunguzi

43. Kushindwa Onyo lamdomo. Onyo la Onyo la
kuangalia maandishi. mwisho la
kumbukumbu. maandishi.

44, Kutumig maliya Onyo lamdomo. Onyo la Onyo la
umma bila ya ruhusa maandishi. mwishola
(isipokuwa vyombo maandishi.

vya moto.)
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Aina Jinsi kosa lilivyo Kosa la Kwanza KosalaPili | KosalaTatu KosalaNne

45, Kushiriki kwenye Kusimamishwa kazi na
migomo au kukataa kusubiri uchunguzi.
kufanya kazi.

Uwajibikaji | 46. Kiwango kibaya au Onyo lamdomo. Onyo la Onyo la Kusimamishwa
usiokubalika. idadi ndogo ya kazi. maandishi. mwisho kazi na kusubiri
maandishi. uchunguzi.

47. Utumiaji mbaya wa Onyo lamdomo. Onyo la Onyo la Kusimamishwa
vitendea kazi na maandishi. mwisho la kazi na kusubiri
kushindwa kutoa maandishi. uchunguzi.
taarifa za kuharibika
kwa bidhaa au
malighafi ya utumishi
wa umma.

48. Kushinwa kuweka Onyo lamdomo. Onyo la Onyo la Kusimamishwa
vitendea kazi au maandishi mwisho la kazi na kusubiri
sehemu ya kazi maandishi. uchunguzi.
vizuri.

49. Uharibifuwa Kusimamishwa kazi
makusudiwa mali za na kusubiri
utumishi wa umma. uchunguzi.

50. Uharibifuwa mali za Onyo lamwisho la Kusimamishwa
utumishi wa umma maandishi kazina
kwa uzembe. kusubiri

uchunguzi.

51. Kushindwa kutoa Onyo lamwisho la Kusimamishwa
taarifa za ajali au maandishi. kazina
uharibifu katika kusubiri
utumishi wa umma. uchunguzi.

52. Kupoteza mali. Onyo lamdomo. Onyo la Onyo la Kusimamishwa

maandishi. mwisho la kazi na kusubiri
maandishi. uchunguzi.

>3 m:;ir\l/%e;s(z:ﬁombo Onyo lamdomo Onyo I_a _ On){o la Ifauz?linvs?rlrfgc\;\;a
cha moto au mashine maandishi. mwisho la .

e e maandishi na kufanyiwa
zilizokuwa chini ya uchunguzi.
dhamana ya
muajiriwa.

54. Kutokuwa na uwezo
kwa hali ya juu.

Kusimamishwa kazi
na kusubiri
uchunguzi.

55. Kusababisha hasara
au uharibifu katika
utumishi wa umma ka
kutokujali kanuniza
utumishi wa umma
utaratibu au ngazi za
mamlaka.

Kusimamishwa kazi
na kusubiri
uchunguzi.
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Aina Jinsi kosa lilivyo Kosa laKwanza KosalaPili | KosalaTatu KosalaNne

56. Kuzidisha zaidi ya Kusimamishwa kazi
mamlaka yako na kusubiri
kuhusiana na uchunguzi.
utumishi wa umma.

Kwajumla. | 57. Kutofuata kanuni za Onyo lamwisho la Kusimamishwa
utumishi wa umma maandishi. kazina
na kanuni, kuingia kusubiri
katika jengo au uchunguzi.
sehemu ya kazi bila
ya ruhusa.

58. Kuzuia taarifa Onyo lamdomo. Onyo la Onyo la Kusimamishwa
kuhusiana na maandishi. mwisho la kazi nakusubiri
mabadiliko ya anuani maandishi. uchunguzi.
au taarifa binafsi.

59. Kutekeleza au Kuhitaji Kusimamishwa
kufanya kazi za nje kusimamishwa kazi kazi na
zisizoruhusika zenye au kupewa onyo la kusubiri
mgongano au mwisho la uchunguzi.
zinazopelekea maandishi.
mgongano au
zinazoenda kinyume
na majukumu binafsi
kwa utumishi wa
umma.

60. Kukataakumruhusu | Onyo lamwisho la Kusimamishwa
mtu, vifungio, mali maandishi kazina
au mmiliki au kusubiri
chombo cha moto uchunguzi.
kutochunguzwa.

61. Kuelezea Onyo lamdomo Onyo la Onyo la Kusimamishwa
kutokubaliana na maandishi mwisho la kazi kusubiri
Sheria na Kanuni. maandishi. uchunguzi.

62.

Kufanya biashara

Onyo la mwisho la

Kusimamishwa

isiyoruhusiwa katika maandishi. kazina
maeneo ya utumishi kusubiri
waumma. uchunguzi.

63. Kukiuka kwa Onyo la maandishi Onyo la Kusimamishwa
makusudi kwa mwisho la kazi na kusubiri
kanuniza Utumishi maandishi uchunguzi.

wa Umma kuhusiana
na vyombo vya moto
au vifaa vyake
ikiwemo uzembe wa
uendeshaji katika
vyombovya
Utumishi wa Umma.
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Aina Jinsi ya kosa lilivyo Kosa la Kwanza KosalaPili | KosalaTatu KosalaNne

64. Kutumiakilevi/ Onyo la mwisho la Kusimamishwa
kutumia kitu maandishi kazina
chochote cha kusubiri
kuharibu akili wakati uchunguzi.
wa kazi.

65. Kutumia vifaa katika Onyo la mwisho la Kusimamishwa
komputa za ofisini maandishi kazi na
ambazo zina virusi kusubiri
ambavyo uchunguzi.
havijasafishwa na
Idara ya ndani ya
Habari na
Mawasiliano.

66. Kuibataarifa za Onyo la mwisho la Kusimamishwa
komputa kwa maandishi. kazi na
kuzitumia kwa kusubiri
komputa za utumishi uchunguzi.
waumma.

67. Kutumia tarakimu ya Onyo lamwisho la Kusimamishwa
siri ya mfanyakazi maandishi. kazi na
mwengine bila ya kusubiri
ruhusa au kushindwa uchunguzi.
kuhakikisha kutunza
siri za mtu mwengine.

68. Kuingilia mfumo wa Onyo lamwisho la Kusimamishwa
huduma ya maandishi. kazi na
mawasiliano au vifaa kusubiri
bila ruhusa. uchunguzi.

69. Kitendo chochote Kusimamishwa kazi
cha ubaguzi na na kusubiri
kuvunja umojawa uchunguzi.
kazi katika utumishi
wa Umma, kusaidia
na jambo lolote la
ubaguzi au kuleta
sera ya kinyume na
usawa.

70. Kupokea zawadi Kusimamishwa kazi
kutoka kwa mteja/ na kusubiri
msambazaji au taasisi uchunguzi.
za kibiashara kwa
lengo la kuvunja
taratibu za utumishi
waUmma.

71. Kutumiamali za Kukatwa mshahara
umma au fedha bila au kushushwa cheo
ya ruhusa kwa au kusimamishwa
madhumuni binafsi. kazi na kusubiri

uchunguzi.

72. Matumizi mabaya ya Kukatwa mshahara au
faida ya utumishi wa kushushwa cheo au
umma. kusimamishwa kazi na

kusubiri uchunguzi.
Makosa 73. Jambo lolote Kukatwa mshahara au
Mengine. litakalokubalika kushushwa cheo au

kisheria kwamba kuna
sababu za kutosha za
kufukuzwa kazi.

kusimamishwa kazi na
kusubiri uchunguzi.
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JADWELILAPILI

MAKOSA YA NIDHAMU NA ADHABU NDANI YAMAMLAKAYAMKUUWA
IDARANAKATIBUMKUU
[Chiniya Kifungu cha81(1) (b)]

Aina Jinsi kosa lilivyo KosalaKwanza | KosalaPili | KosalaTatu | KosalaNne KosalaTano
Utorona | 1. Kuchelewakaziniau [ Onyolamdomo | Onyo la Onyo la Kupunguzwa | Kusimamishwa
kuheshimu|  kuondoka kazini maandishi. | mwisho la mshahara au kazi na kusubiri
muda. mapema bila maandishi. | kuteremshwa | uchunguzi.

ya sababu. cheo.

2. Kutofika kazinibila | Onyo lamdomo | Onyo la Onyo la Kupunguzwa | Kusimamishwa
ya sababu ya msingi. maandishi. | mwisho mshahara au kazi na kusubiri

lamaandishi. kuteremshwa UChUngUZi.
cheo.

3. Kutoondoka kazini | Kupunguzwa
kwa zaidiyasiku | mshahara au
tano kuteremshwa

cheo au
kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.

4, Kudanganya muda | Kupunguzwa
wa kufika kazini. mshahara au

kuteremshwa
cheo au
kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.

5. Kuongezamudawa | Onyo lamdomo | Onyo la Onyo la Kurp])ul: guzwa kK u§|ma|r(11 |shg\_/a_
mapumziko, maandishi. mwnshg |§ mshahara au azi na kusubiri
kuchelewa kufika maandishi. | kuteremshwa | uchunguzi.

L cheo.
kazini au kuondoka
mapema kazini (bila
ya ruhusa).
Usiriwa | 6- Kutoataarifazasiri | Kupunguzwa
taarifa. pale itakapothibitika | mshahara au
kuwa utoaji huo kuteremshwa
umefanywa kwa cheo au
makusudi. kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.
. : Kupunguzwa
Kutoku_vx{a 7. Wizi wa aina yoyote. msﬁahgra au
mwaminifu. kuteremshwa
cheo au

kusimamishwa
kazi na kusubiri

uchunguzi.
Kupunguzwa
8. Kutokuwa mwaminifu| mshahara au
kwa aina yoyote. kuteremshwa
cheo au

kusimamishwa
kazi na kusubiri

uchunguzi.
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Aina

Jinsi kosa lilivyo KosalaKwanza| KosalaPili [ KosalaTatu |KosalaNne | KosalaTano
9. Udanganyifu. Kupunguzwa

mshahara au

kuteremshwa

cheo au

kusimamsihwa

kazi kusubiri

uchunguzi.

10. Kudanganya au kutoa | Kupunguzwa
taarifa za uongo katika | mshahara au
taarifa binafsi (CV) au | kuteremshwa
fomu ya maombi au cheo au
kushindwa kuweka wagzi| kusimamsihwa
taarifaza zamaniza kazi kusubiri
nidhamu au shauri la uchunguzi.
jinai linalohusiana na
wizi, kutokuwa
muaminifu au
udanyanyifu.

11. Kushindwa kumshauri | Kupunguzwa
Afisawautumishiwa | mshahara au
umma kwa kutumia kuteremshwa
taaluma ya uongo. cheo au

kusimamsihwa
kazi kusubiri
uchunguzi.

12. Udanganyifu wa Kupunguzwa
makusudi au kubadilisha | mshahara au
kumbukumbu zozote. kuteremshwa

cheo au
kusimamsihwa
kazi kusubiri
uchunguzi.

13. Kudai mshahara kabla yal onyo lamdomo| Onyo la Kupunguzwa
wakati au kupokea mwishola | Mshahara au
mshahara ambao maandishi, | Kuteremshwa
hastahiki. che_o au

kusimamsihwa
kazi kusubiri
uchunguzi.
Ujeuriau | 14. Kuwana jeuri au Onyo lamdomo/ Onyo la Kupunguzwa
kutokuwa |  kutumia matusi au lugha mwishola | mshahara au
na ya matusi. maandishi. | kuteremshwa
heshima. cheo au
kusimamsihwa
kazi na
kusubiri
uchunguzi.

15. Kutoa matusi, kwa Onyo la Kupunguzwa
mdomo au ishara na mwisho la mshahara au
tabia mbaya au vitendo | maandishi. Iéﬁéei)re;l]shwa
vibaya wakati wa kazi. Kusimamsihwa

kazina
kusubiri
uchunguzi.
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Aina Jinsi kosa Tilivyo KosalaKwanza| Kosa laPili | KosalaTatu [KosalaNne [KosalaTano
Dharura | 16. Kuwajeruhi wengine Onyo la Onyo la Kupunguzwa | Kusimamishwa
na kwa kufanya kazi vibaya [ maandishi. mwishola | mshahara au |kazina
taratibu au uzembe. maandishi. | ku kusubiri
Y . punguzwa )
alama, cheo. uchunguzi.
17. Kudhihirisha uzembe Onyo la Onyo la Kupunguzwa | Kusimamishwa
kutokana na kutoweza | oz njghj, mwishola | mshaharaau |Kazina
kufanyakazi. maandishi. | kupunguzwa | kusubiri
cheo. uchunguzi.
18. Kwendakinyumena | 5 |4 Onyo la Kupunguzwa | Kusimamishwa
kanuni zakinidhamuau | oz mwishola | mshaharaau |kazina
afya (kusababisha au maandishi. | kupunguzwa | kusubiri
kuchangia uchafu au cheo. uchunguzi.
kuwepo kwa hali ya
uchafu).
19. Kutokuwa muangalifu | Onyo la Onyo la Kupunguzwa
kwa makusudi, au maandishi. mwishola [ mshahara au
kushindwa kufuata maandishi. | kupunguzwa
masharti ya usalama. cheo au
kusimamishwa
kazi na
kusubiri
uchunguzi.
20. Kulala kazini. Onyo la Onyo la Kupunguzwa
maandishi. mwishola | mshahara au
maandishi. [ kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazi na
kusubiri
uchunguzi.
21. Kutumia au kumiliki Onyo la Kupunguzwa
Silaha silaha za moto au silaha | mwisho la mshahara au
zaMoto zamaangamizi, endao maandishi. kupunguzwa
na itathibitishwa kwamba cheo au
Silaha ruhusa haikupatikana kusimamishwa
za (silaha za maangamizi kazina
Meangemiz zitakazopelekea vitisho kusubiri
katika utendaji kazi) au uchunguzi.
tishio dogo.
Dharau. |22. Kukaidi kutekeleza Onyo la Onyo la Kupunguzwa
maelekezo halali na maandishi. mwishola | mshahara au
yanayofaa. maandishi. | kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazi na
kusubiri
uchunguzi.
23. Dharau ya hali ya juu. ﬁé’ﬁgﬁgr%%a
kupunguzwa
cheo au

kusimamishwa_
kazi na kusubiri

uchunguzi.
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24. Kuacha kufanya kazi Onyo la Onyo la Kupunguzwa
aliyotakiwa kufanya. maandishi. mwisho la mshahara au

maandishi. kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.

25. Kukataa kufanya kazi Onyo la Onyo la Kupunguzwa
kwa muda wa ziada maandishi. mwisho la mshahara au
ambapo maelekezo niya maandishi. kupunguzwa
halali na taratibu/ cheo au
makubaliano ya kazi kusimamishwa
yametimizwa. kazi na

kusubiri
uchunguzi.

26. Utovu wa nidhamu, Onyo lamdomo | Onyo la Onyo la Kupunguzwa
kutokuwa na heshima na maandishi mwisho la mshahara au
kutoheshimu kiongozi, maandishi. kupunguzwa
msimamizi, mtejaau cheo au
msambazaji (kama yeye kusimamishwa
mwenyewe au mtumishi). kazi na

kusubiri
uchunguzi.
Kilevi. | 27.lkiwamtu atalewa au Onyo la Kupunguzwa
ametumia dawa za mwisho la mshahara au
kulevya (ambazo maandishi. kupunguzwa
hazijaruhusiwa na cheo au
madaktari) au amekutwa kusimamishwa
amemiliki kilevi au dawa kazina
katika maeneo ya kusubiri
utumishi wa umma. uchunguzi.
28. Kuwa na harufuya ulevi.| Onyo la Onyo la Onyo la Kupunguzwa
mdomo. maandishi. mwisho la mshahara au
maandishi. kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.
Mgomo. | 29. Kutisha na kushambulia| Kupunguzwa
watu kusiko kuwa mshahara au
kujitetea. kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.
30. Shambulio dogo la Onyo la mwisho

kimwili au lamdomo.

la maandishi.
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31. Vitisho, kuharibu, kutia | Kupunguzwa
hofu, kufanya fujo, mshahara au
kutenda kitendo kupunguzwa
ambacho si cha usalama| cheo au
kazini. kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.
32. Kuwa na tabiaya Onyo la mwisho | Kupunguzwa
vitisho. la maandishi. mshahara au
kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.
33. Kuwadhuru watu kwa Onyo la mwisho [ Kupunguzwa
uzembe au kutokuwa la maandishi. mshahara au
mwangalifu. kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.
34. Kutenda kitendo cha Onyo la Kupunguzwa
uchafu. mwisho la mshahara au
maandishi. kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.
Tabia 35. Tabia mbaya kwa wateja | Onyo la Onyo la Kupunguzwa
dhidiya au wasambazaji au kuwa | maandishi. mwishola | mshahara au
mtejaau na tabia isiyokubalika maandishi. | kupunguzwa
msambezaji kwa ujumla, iwe ndani au cheo au
natabia nje ya jengo la utumishi kusimamishwa
isyokubdlika waumma. kazi na
kwa kusubiri
ujumla. uchunguzi.
36. Kut_otekele;a waji_bu wa Kupunguzwa
kazi kwa nia nzurina mshahara au
kuletg hgsara kubwa kwa kupunguzwa
utumishi wa Umma. cheo au
kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.
37. Tabia isiyokubalika Onyo la Onyo la Kupunguzwa
enye kupelekea S f
ﬁuterems a hadhi ya maandishi. mwisho la mshahara au
mtu katika Utumishi wa maandishi. [ kupunguzwa
Umma, iwe ndani au cheo au
isiwe katika maeneo ya kusimamishwa
utumishi wa umma kazi na
ambayo itajumuisha .
ubaguzi, kutukana, kusubiri
kukashifu, kutoheshimu. uchunguzi.
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38. Kutenda au kujaribu Kupunguzwa
kutenda kwa lengo la mshahara au
kushusha hadhi ya kupunguzwa
Utumishi wa Umma cheo au
kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.
39. Kuzuiya taarifa muhimu Kupunguzwa
kutoka ngazi za juu mshahara au
kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.
40. Unyanyasaji wa kijinsia. onyo la Kupunguzwa
mwisho la mshahara au
maandishi. kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazi na
kusubiri
uchunguzi.
41. Unyangaji au kufanya Onyo la Kupunguzwa
aina yeyote ya mwisho la mshahara au
unyanyapaa ikiwemo maandishi. kupunguzwa
ubaguzi wa ukabila. cheo au
kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.
42. Kutiwa hatiani kwa kosa | Kupunguzwa
kubwa la jinai. mshahara au
kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.
43. Kushindwa kuangalia Onyo la Onyo la Onyo la Kupunguzwa
kumbukumbu. mdomo. maandishi. [mwishola | mshahara au
maandishi. | kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.
44. Kutumiamaliyaumma | Onyola Onyo la Oonyola Kupunguzwa
bila ya ruh mdomo. maandishi. - mshahara au
i1a ya runusa mwisho.la | kupunguzwa
(isipokuwa vyombo vya maandishi. | cheo au
moto.) kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.
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45, Kushiriki kwenye Kupunguzwa
migomo au kukataa mshahara au
kufanya kazi. kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.
Ungjibikaji | 46. Kiwango kibaya au Onyo lamdomo. | Onyo la Onyo la Kupunguzwa
usio idadi ndogo ya kazi. maandishi. mwisho la mshahara au
kubalika. maandishi. kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.
47. Utumiajimbayawa  [Onyolamdomo | Onyo la Onyo la ﬁgﬁ:ﬁggﬁa
vitendea kazi na maandishi. mwisho la kupunguzwa
kushindwa kutoa taarifaj maandishi.

. cheo au
zakuharibika kwa kusimarnishwa
bidhaa au malighafi ya kazi na
utumishi wa umma. kusubiri

uchunguzi.
48. Kushinwa kuweka Onyo lamdomo | Onyo la Onyo la Kupunguzwa
vitendea kazi au maandishi. mwisho la mshahara au
sehemu ya kazi vizuri. maandishi. kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.
49. Uharibifuwa Kupunguzwa
makusudiwa mali za mshahara au
utumishi wa umma. kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.
50. Uharibifuwamaliza ~ |Onyo lamwisho | Kupunguzwa
utumishi wa ummakwa | la maandishi. mshahara au
uzembe. kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.
51. Kushindwa kutoa Onyo lamwisho | Kupunguzwa
taarifa za ajali au la maandishi. mshahara au
uharibifu katika kupunguzwa
utumishi wa umma. cheo au
kusimamishwa
kazi na
kusubiri
uchunguzi.
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52. Kupoteza mali. Onyo lamdomo. | Onyo la Onyo la Kupunguzwa

maandishi. mwisho la mshahara au
maandishi. kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazi na
kusubiri
uchunguzi.

53. Matengenezo Onyo lamdomo. | Onyo la Onyo la Kupunguzwa
mabovu yachombo maandishi. | mwisho la mshahara au
cha moto au mashine maandishi. kupunguzwa
zilizokuwa chiniya cheo au
dhamana ya kusimamishwa
muajiriwa. kazi na

kusubiri
uchunguzi.

54. Kutokuwa na uwezo Kupunguzwa
kwa hali ya juu. mshahara au

kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.

55. Kusababisha hasara Kupunguzwa
au uharibifu katika mshahara au
utumishiwaummaka | kupunguzwa
kutokujali kanuniza cheo au
utumishi wa umma kusimamishwa
utaratibu au ngaziza | kazinakusubiri
mamlaka. uchunguzi.

56. Kuzidisha zaidi ya Kupunguzwa
mamlaka yako mshahara au
kuhusiana na kupunguzwa
utumishi wa umma. cheo au

kusimamishwa
kazi na kusubiri
uchunguzi.
Kwa 57. Kutofuata kanuni za Onyo lamwisho Kupunguzwa
ujumla utumi§hi waummana | |2 maandishi, mshahara au
kanuni, kuingia katika kupunguzwa
jengo au sehemu ya che_o au
kazi bila ya ruhusa. kusimamishwa
kazi na
kusubiri
uchunguzi.

58. Kuzuia taarifa Onyo lamdomo | Onyo la Onyo la Kupunguzwa
kuhusiana na maandishi | mwishola | Mshaharaau
mabadiliko ya anuani maandishi. Iélﬁggr;%uzwa
au taarifa binafsi. kusimamishwa

kazi na
kusubiri
uchunguzi.
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59. Kutekeleza au kufanya Agizola Kupunguzwa
kazi za nje zisizoruhusika | kusitishwa kazi/ | mshahara au
zenye mgongano au onyo lamwisho | kupunguzwa
zinazopelekeamgongano [ lamaandishi. che_o au
au zinazoenda kinyume kusimamishwa
na majukumu binafsi kazina
kwa utumishi wa umma. kusubiri
uchunguzi.
60. Kukataa kumruhusumtu,| Onyo la KuEulqguzwa
vifungio, mali aummiliki | mwisho la rkns ahara au
au chombo cha moto maandishi. upunguzwa
kutochunguzwa. chgo au
kusimamishwa
kazi na
kusubiri
uchunguzi.
61. Kuelezea kutokubaliana | Onyolamdomo | Onyo la Onyo la Kupunguzwa
na Sheria na Kanuni. maandishi. mwisho la mshahara au
maandishi. | kupunguzwa
cheo au
kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.
62. Kufanya biashara Onyo lamwisho | Kupunguzwa
isiyoruhusiwa katika la maandishi. mshahara au
maeneo ya utumishi wa kupunguzwa
umma. cheo au
kusimamishwa
kazina
kusubiri
uchunguzi.
63. Kukiuka k\_/va maku§ud_i Onyo I_a _ Onyo la Kupunguzwa
kwa kanuniza Utumishi maandishi mwisho la mshahara au
wa Umma kuhusiana na maandishi. kupunguzwa
vyombo vya moto au cheo au
vifaa vyake ikiwemo kusimamishwa
uzembe wa uendeshaji kazina
katika vyombovya kusubiri
Utumishi wa Umma. uchunguzi.

69




JADWELI LA TATU

MAMLAKA YA KAMATI YA NIDHAMU
[Chini ya Kifungu cha 82 (1) (c)]

Namna Kosa lilivyo/Sababu Adhabu

Rufaa kutoka mamlaka ya kinidhamu (i) Kupeleka kosa kwa mamlaka ya kinidhamu kwa
mazingatio zaidi kwa maelekezo maalum
ya kamati.

(ii) Kufutwa/kukubalika kwa rufaa.

Kosa la kinidhamu linalopelekea Kufukuzwa kazi kwa muajiriwa baada ya kutiwa
kufukuzwa kazi kupelekwa kwa Kamati hatiani. Kufutwa kwa kesi na amri ya

kurejeshwa kazini baada ya kumalizika muda
wa kukata rufaa ikiiwa mshtakiwa muajiriwa
ameonekana hana hatia.

JADWELI LA NNE

NGAZI ZA MAMLAKA ZA RUFAA
[Chini ya Kifungu cha 88 (2)]

Mamlaka ya Kinidhamu Mamlaka ya Rufaa
Mkuu wa ldara Mkuu wa Taasisi/Katibu Mkuu
Mkuu wa Taasisi/Katibu Mkuu Kamati ya Nidhamu

Kamati ya Nidhamu Kamisheni ya Utumishi wa Umma
Kamisheni ya Utumishi wa Umma Mahkama ya Kazi

IMEPITISHWA na Baraza la Wawakilishi tarehe 27 mwezi wa Januari, 2011.

(IBRAHIM MZEE IBRAHIM)
KATIBU
WA
BARAZA LAWAWAKILISHI ZANZIBAR
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SHERIA
YA
KUWEKA MIUNDO, UENDESHAJI NA USIMAMIZI

WA UTUMISHI WA UMMA ZANZIBAR NA MAMBO
MENGINE YANAYOHUSIANA NA HAYO

MPANGILIO WA VIFUNGU

VIFUNGU MAELEZO

SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

1. Jina fupi na kuanza kutumika.
2. Matumizi ya Sheria.
3. Ufafanuzi.

SEHEMU YA PILI

MISINGI MIKUU NA MAADILI YA
YA UTUMISHI WA UMMA

Misingi mikuu.

Miiko.

Uhusiano na utumishi wa kisiasa.

Kanuni za maadili ya Utumishi wa Umma.
Maadili ya kitaaluma.

Utekelezaji wa kanuni za maadili.

©CONOD O A

SEHEMU YA TATU
USIMAMIZI WA UTUMISHI WA UMMA

10. Muundo wa Utumishi wa Umma.

11. Usimamizi Mkuu na uongozi wa jumla.

12. Mamlaka ya Uteuzi.

13. Kutekeleza majukumu.

14. Uteuzi na majukumu ya Katibu Mkuu Kiongozi.
15. Ripoti ya mwaka ya Katibu Mkuu Kiongozi.

16. Sekretariati ya Baraza la Mapinduzi.

17. Uanzishwaji wa Kamisheni ya Utumishi wa Umma.
18. Muundo wa Kamisheni.
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19.
20.

21.

22.
23.
24.
25.
26.
27.
28.
29.
30.
31.
32.

33.
34.
35.
36.
37.
38.
39.
40.

41.
42.
43.
44.
45.
46.
47.
48.
49.

50.

51.
52.
53.
54.
55.

Sifa za Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamisheni.
Muda wa kushika, kuondolewa na kukosa sifa kwa
Mwenyekiti au Mjumbe.

Uchunguzi dhidi ya tabia ya Mwenyekiti na wajumbe
wa Kamisheni.

Uteuzi na kazi za Katibu.

Idara za Kamisheni.

Mikutano ya Kamisheni.

kazi za Kamisheni.

Uwezo wa Kamisheni.

Uwajibikaji na uwazi.

Ripoti ya mwaka.

Ripoti ya mwaka juu ya Hali ya Utumishi wa Umma.
Kinga kwa watoa taarifa.

Waziri wa Utumishi wa Umma.

Kuwajibika kwa Waziri kwa mambo ya Utumishi
wa Umma.

Uanzishwaji wa Tume za Utumishi.

Muundo na sifa za Wajumbe.

Muda wa Mjumbe.

Kazi na uwezo wa Tume ya Utumishi.

Uendeshaji na mambo mengine.

Mamlaka ya Mawaziri katika utumishi wa Umma.
Uanzishwaji wa Kamati ya Makatibu Wakuu.
Kuanzishwa kwa afisi ya Katibu Mkuu au Mkuu
wa Taasisi.

Majukumu ya Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi.
Uwezo wa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi.

Kazi za Mkuu wa ldara.

Kufanya mapitio ya kazi na shughuli.

Ripoti ya utekelezaji.

Kusimamia nidhamu na uwajibikaji.

Uanzishwaji wa Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma.
Idara za Afisi.

Kazi za Afisi.

SEHEMU YA NNE
UANZISHAJI WA TAASISI

Wajibu wa Kamisheni katika uanzishwayji

wa Taasisi.

Kuanzishwa kwa wizara.

Uvunjaji na Kuanzisha upya kwa wizara.
Muundo wa Taasisi Afisi za Kikatiba na Wakala.
Idara.

Wakala na utendaiji.
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56.
57.
58.

59.
60.
61.
62.

63.
64.
65.
66.
67.
68.
69.
70.
71.

72.
73.
74.

75.
76.
77.
78.
79.
80.
81.
82.
83.
84.

85.
86.
87.
88.
89.
90.

91.
92.

SEHEMU YA TANO
USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU

Mpango wa rasilimali watu.

Uteuzi na Uajiri.

Mfumo wa uendeshaji Serikali kitaalamu
na umahiri.

Masharti ya kuingia katika utumishi wa Umma.
Aina za mikataba ya uajiri.

Maelezo na masharti ya ajira.

Muundo wa Utumishi na mpangilio wa
kutangulia kazini.

Uainishaji wa madaraka.

Kupandishwa cheo.

Kuhamisha wafanyakazi.

Haki ya kurudi kazini kwa mgombea wa uchaguazi.
Maendeleo na mafunzo kwa wafanyakazi.
Kumalizika kwa mkataba wa ajira.
Kuanzishwa kwa vyeo vya Juu.

Sifa.

Madhumuni na maendeleo ya huduma za nafasi.
za Maafisa wa Kada za Watendaji Wakuu.
Wajibu na Kkaazi.

Maelekezo ya Katibu Mkuu Kiongozi.
Kuachishwa kazi kwa Afisa wa Kada ya
watendaji Wakuu.

Mafao maalum na vivutio.

Vivutio vya kustaafu.

Mazingira ya kazi na usalama.

Afisi ya Usalama wa Serikali.

Viwango vya kazi.

Mahusiano kazini.

Kamati ya nidhamu.

Mamlaka ya kinidhamu.

Sababu ya hatua za kinidhamu.
Kusimamishwa kazi kwa afisa aliye chini
ya uchunguzi.

Utaratibu wa masharti ya kinidhamu.
Uamuzi wa mamlaka ya kinidhamu.
Kuwepo kwa adhabu za kinidhamu.
Mapitio na rufaa.

Uamuzi dhidi ya rufaa.

Uamuzi dhidi ya jambo ambalo haliwezi
kukatiwa rufaa.

Kanuni.

Kusitisha uamuzi.
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93.
94.

95.
96.

97.

98.

99

100.
101.
102.
103.
104.
105.

SEHEMU YA NANE
MALIPO KWA UTUMISHI WA UMMA

Mfumo.
Utekelezaji.

SEHEMU YA TISA
USIMAMIZ1I WA KUMBUKUMBU NA NYARAKA

Kumbukumbu za utendaji.

Matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
katika utoaji huduma katika utumishi wa umma.
Kuanzishwa kwa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano.

SEHEMU YA KUMI
UWAJIBIKAJI

Muundo wa uwajibikaji.

SEHEMU YA KUMI NA MOJA
MASHARTI MENGINEYO

Jinsia katika utumishi wa umma.
HIV / UKIMWI.

Ulemavu.

Motisha na kukubalika utendaji.
Masharti ya Kanuni.

Kufutwa kwa Sheria.

Masharti ya mpito.
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